Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Xin hỏi về cách lập phương án kinh doanh đối với doanh nghiệp sản xuất bao bì

Chào các anh chị

Em vừa mới được nhận vào làm việc tại một công ty chuyên sản xuất về bao bì.
    Giám đốc công ty yêu cầu em phải một phương án kinh doanh. Em không biết bắt đâ từ đâu, Mong anh chị hướng dẫn em cách xây dựng phương án kinh doanh.

Em chân thành cảm ơn

Ðề: Xin hỏi về cách lập phương án kinh doanh đối với doanh nghiệp sản xuất bao bì

Không biết bạn thuộc phòng kinh doanh hay phòng kế toán mà Giám đốc của bạn lại yêu cầu lập phương án kinh doanh nhỉ?
    Theo Bonggon thì 1 phương án kinh doanh có các phần sau:
    - Khảo sát về nhu cầu thị trường --> lập dự báo nhu cầu thì trường trong năm và các năm kế tiếp; dự báo giá bán.
    - Khảo sát về đối thủ cạnh tranh --> phân tích điểm mạnh, điểm yếu của đối thủ cạnh tranh và của bản thân doanh nghiệp
    - Từ đó lập ra kế hoạch phát triển sản phẩm của công ty trong ngắn hạn và dài hạn (trong đó bao gồm kế hoạch marketing, kế hoạch giá,...)
    - Ngoài ra bạn cần lập bảng phân tích chung về doanh thu, chi phí và lợi nhuận trong giai đoạn thực hiện kế hoạch kinh doanh xem kết quả hoạt động kinh doanh theo phương án của bạn có khả quan không.
    Bonggon chỉ nêu ra 1 vài ý chung như thế, còn tùy theo yêu cầu của Giám đốc của bạn và tình hình thực tế của công ty mà bạn thực hiện phương án kinh doanh của mình một cách chi tiết hơn.
    Chúc bạn thành công nhé!

Ðề: Xin hỏi về cách lập phương án kinh doanh đối với doanh nghiệp sản xuất bao bì

Trích dẫn Gửi bởi thangtctk
    Chào các anh chị

Em vừa mới được nhận vào làm việc tại một công ty chuyên sản xuất về bao bì.
    Giám đốc công ty yêu cầu em phải một phương án kinh doanh. Em không biết bắt đâ từ đâu, Mong anh chị hướng dẫn em cách xây dựng phương án kinh doanh.

Em chân thành cảm ơn
    Phương án KD:
    1-Thực tế Cung - Cầu
    2- Đối thủ cạnh tranh
    3-Thương hiệu
    4- Chất lượng SP và cách tiếp cận KH
    5-Tìm hiểu TT đã có SP, TT chưa có SP
    6- Đánh giá KH tiềm năng và khách hàng ngắn hạn
    7- Tổng hợp 1 tháng đã khi áp dụng PA tiếp cận thị trường-> Kết quả
    8- Hướng khắc phục bổ sung
    9-Hành động đồng loạt đưa SP tiếp cận TT
    ......
    Hết:sifone:

Trích dẫn Gửi bởi bonggon
    - Khảo sát về đối thủ cạnh tranh --> phân tích điểm mạnh, điểm yếu của đối thủ cạnh tranh và của bản thân doanh nghiệp
    Bạn có thể dùng mẫu phân tích SWOT đơn giản thế này, download ở đây :cheers2:

Trích dẫn Gửi bởi cayman
    Bạn có thể dùng mẫu phân tích SWOT đơn giản thế này, download ở đây :cheers2:
    Cayman coi lại cái link hình như die hay sao ấy không load được,:ack2:

Trích dẫn Gửi bởi Sư Tử Trắng
    Cayman coi lại cái link hình như die hay sao ấy không load được,:ack2:
    Bác click vào nút nhé :hat:

Mình làm cty bao bì nhựa PP,HD,LD...còn cty bạn làm về bao bì gì, nếu có cùng ngành thì có thể tham khảo cùng nhau.

Khà khà cái này cần tư duy logic và chiến lược một chút, nó phải căn cứ vào thực tế khả năng thực thi của các ý tưởng, óc phân tích, khi bạn vào làm thì họ luôn cho bạn một thời gian để tự khẳng định mình, cái cốt lõi của bạn là hiệu quả thực tế đạt được bao nhiêu chứ ko phải một bài phân tích hay.

Trên Đây là nhận xét của giám khảo Gấu trúc rất hay hợp với thực tế. Xin cho 1 tràn pháo tay...cho lời nhận xét tuyệt vời này. Xin cảm ơn Gấu trúc.
    Thật chính xác, cái mà các DN cần là hiệu quả chứ ko phải là bài báo cáo hay.:sifone:

Trích dẫn Gửi bởi gautruc
    Khà khà cái này cần tư duy logic và chiến lược một chút, nó phải căn cứ vào thực tế khả năng thực thi của các ý tưởng, óc phân tích, khi bạn vào làm thì họ luôn cho bạn một thời gian để tự khẳng định mình, cái cốt lõi của bạn là hiệu quả thực tế đạt được bao nhiêu chứ ko phải một bài phân tích hay.
    Anh cũng đồng ý với quan điểm của em. Vấn đề chính yếu của chúng ta khi tuyển 1 nhân viên vào làm KD là anh có thể làm được cái gì? Hiệu quả như thế nào? Anh cần bao nhiêu thời gian? Và khi nào thì anh có thể chiếm lĩnh được thị trường? Năng lực thật sự chứ không phải nói hay.:thumbdown:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối