Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Kế toán cho doanh nghiệp nhỏ như thế nào khi không có kế toán trưởng

Chào các anh chị!

Chả là thế này ông anh em mới mở 1 doanh nghiệp nhỏ có khoảng 4-5 người thôi em học cao đẳng năm nay ra trường, đang đi học thêm về kế toán ở ngoài, ông anh em muốn em giúp ông ấy khoản kế toán nhưng với các giấy tờ với ngân hàng, báo cáo tài chính cuối năm thì cần kế toán trưởng ký trong khi e để đủ điều kiện học và thi lấy chứng chỉ cũng mất 3 năm nữa, cong ty thì nhỏ tiền đâu ra thuê KTT các anh chị có thể cho em biết cần làm thế nào ko ạ

Cám ơn các anh chị nhiều

Ðề: Kế toán cho doanh nghiệp nhỏ như thế nào khi không có kế toán trưởng

Theo quy định 1 công ty phải có chức danh bổ nhiệm kế toán trưởng, đồng thời tất cả các giấy tờ phải được kế toán trưởng kí tuy nhiên em có thể lách luật một chút nhé là để trống phần này, nhưng sau khi em TN em có thể đk học kế toán trưởng luôn đi cho yên tâm

Không cần đâu. miễn là có kế toán để làm các thủ tục thuế khi cần thiết thôi

Mình cũng làm kế toán ở DN nhỏ như bạn. Mình có hỏi tham khảo ý kiến và được nói rằng: Mình ký luôn vào kế toán trửong bạn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi teddytran
    Mình cũng làm kế toán ở DN nhỏ như bạn. Mình có hỏi tham khảo ý kiến và được nói rằng: Mình ký luôn vào kế toán trửong bạn nhé.
    Liều nhỉ. Ký vào đó đi rồi sau này có gì thì đừng hỏi vì sao.

---------- Post added at 04:20 ---------- Previous post was at 04:19 ----------

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    theo mình biết thì trong một doanh nghiệp chỉ cần có kế toán chứ đâu có bắt buộc phải có kế toán trưởng đâu? vì mình thấy làm hồ sơ ban đầu với cơ quan thuế khi doanh nghiệp mới thành lập thì có quyết định bổ nhiệm kế toán/kế toán trưởng. nếu có KTT thì bổ nhiệm, không thì bổ nhiệm kế toán là được rồi bạn. bạn xem lại hồ sơ ban đầu của cty nhé. còn giấy tờ ngân hàng thì bạn đăng ký với ngân hàng chữ ký của chủ tài khoản thôi, đăng ký thêm KTT làm chi? bctc thì cũng vậy, không nhất thiết phải KTT ký đâu bạn, mà bây giờ khai qua mạng, chữ ký số mà.
    Bạn nên đọc thêm về luật Kế toán nhé!

ờ, người lập cũng phải chịu trách nhiệm rồi mà, kế toán viên cũng chịu trách nhiệm rồi mà

doang nghiep nho can j dang ky ktt ngan hang

---------- Post added at 06:09 ---------- Previous post was at 06:08 ----------

khi dang ky mo tai khoan ngan hang neu la dn nho k can dang ky ktt lam gi chang can thiet

2` ko có Kế toán trưởng thì phải có bổ nhiệm chức danh phụ trách kế toán. Chứ nhân viên kế toán ký sao được mấy chứng từ ngân hàng, báo cáo tài chính đó.

kế toán trưởng ở ngân hàng ký thì ko sao, nhưng đừng có dại mà ký vào bctc nhé, em nên đọc luật kế toán đi, e ký vô vào bctc thì to chuyện đó

Trong DN nhỏ ko nhất thiết phải có kế toán trưởng, mình nghĩ ko dễ j có đk cái chứng chỉ KTT đâu. Người phụ trách kế toán phải ký vào vị trí kế toán trưởng trong BCTC, ko ký anh Thuế cũng bắt phải ký :xoadau: ngày trước mình cũng bị thế rùi