Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Thủ tục lập giám đốc mới khi giám đốc cũ qua đời

Các anh chị cho em hỏi về thủ tục lập giám đốc mới ạ.
    Gia đình em thành lập công ty TNHH, mẹ em là giám đốc, bố em là phó giám đốc, trên giấy tờ có góp vốn của cả hai. Công ty thành lập từ 1995, đến đầu năm 2012 mẹ em (giám đốc) qua đời, vậy thủ tục chuyển đổi để bố em thành giám đốc ra sao.
    Em cảm ơn các anh chị.

Ðề: Thủ tục lập giám đốc mới khi giám đốc cũ qua đời

Trước tiên xin chia buồn cùng bạn về sự mất mát to lớn này.

Mình nghĩ cty làm một quyết định bổ nhiệm giám đốc mới kèm theo thông báo thay đổi giám đốc mới gửi cơ quan thuế, ngân hàng.... kèm theo giấy chứng tử của mẹ bạn nếu cần thiết cơ quan thuế yêu cầu.

Ðề: Thủ tục lập giám đốc mới khi giám đốc cũ qua đời

Trước tiên xin chia buồn cùng bạn về sự mất mát to lớn này
    Do mẹ bạn mất sẽ phát sinh việc thừa kế. trượng hợp mẹ bạn để lại di trúc. trong đó có liên quan đến việc định đoạt số vốn góp của mẹ bạn thì thực hiện việc thay đổi thành viên theo quy định của pháp luật . trường hợp mẹ bạn không để lại di trúc, hoặc di chúc thiếu về ố vốhen góp này. thì số vốn góp này sẽ chia theo pháp luật. Việc phân chia thừa kê theo quy định của luật dân sự, bạn nên đọc để biết. Nói chung là sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất là ba của bạn, tất cả các người con, ông bà ngoại của bạn. Ngoài ra, các đồng thừa kế có thể tự thỏa thuận phân chia tài sản.
    Hiện tại cty của nhà bạn có 2 thành viên, nếu để ba bạn thừa kế hết số vốn góp, thì sẽ phải làm thủ tục chuyển đổi thàn cty 1 thành viên, hơi phức tạp đó. tốt nhất là bạn nhận thừa kế và làm hồ sơ thay đổi thành viên cty là gọn nhất.
    về đại diện cho cty, do mẹ bạn là đại diện theo pháp luật đã chết. hội đồng thành viên chỉ có ba của bạn, nên ba bạn đương nhiên là đại diện theo pháp luật tạm thời của cty. sau đó, phải làm thủ tục thay đổi đại diện theo pháp luật sau khi thay đổi thành viên mới