Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Thủ tục để mở của hàng hoặc kho công ty

Em chào mọi người, mọi người cho em hỏi, Công ty em kinh doanh về Sơn, địa chỉ ở Trần Khát Chân, nhưng có 1 kho (cửa hàng) tại Ninh Hiệp mở từ hồi tháng 3, vậy mọi người cho em hỏi Công ty em có phải làm quyết đinh mở của hàng đó không, có cần phải trình báo lên thuế không và em cần phải làm những giấy tờ thủ tục nảo, của hàng đó hạch toán phụ thuộc tại Công ty. Mong mọi người giúp em.

Ðề: Thủ tục để mở của hàng hoặc kho công ty

Bạn mở cty ở 1 nơi và thuê kho ở 1 nơi thì tất nhiên phải đăng ký chứ. Thủ tục cũng k phức tạp lắm chỉ cần hợp đồng thuê kho và người cho thuê cầm hợp đồng ấy ra phòng thuế của UBND xã nộp các loại thuế cần thiết. Khi nào ng cho thuê cầm hoá đơn đỏ về đưa cho cty của bạn thì lúc ấy bạn hạch toán nhé

Trích dẫn Gửi bởi nguyen.thuy
    Em chào mọi người, mọi người cho em hỏi, Công ty em kinh doanh về Sơn, địa chỉ ở Trần Khát Chân, nhưng có 1 kho (cửa hàng) tại Ninh Hiệp mở từ hồi tháng 3, vậy mọi người cho em hỏi Công ty em có phải làm quyết đinh mở của hàng đó không, có cần phải trình báo lên thuế không và em cần phải làm những giấy tờ thủ tục nảo, của hàng đó hạch toán phụ thuộc tại Công ty. Mong mọi người giúp em.
    Chẳng cần làm thủ tục gì đâu bạn vì đây là kho của cty : chỉ cần có hợp đồng thuê kho và Hóa đơn GTGT thuê kho và nộp đầy đủ thuế liên quan đến việc thuê kho (nếu khỏan này cty bạn nộp).

Trích dẫn Gửi bởi thamkt82
    Chẳng cần làm thủ tục gì đâu bạn vì đây là kho của cty : chỉ cần có hợp đồng thuê kho và Hóa đơn GTGT thuê kho và nộp đầy đủ thuế liên quan đến việc thuê kho (nếu khỏan này cty bạn nộp).
    Nhưng kho này là công ty mình đi mượn, chứ ko phải thuê, kho cty mình ở Ninh Hiệp thì mình đó thuế ở bên đó hay mình đóng thuế ở quận mình đăng ký kinh doanh.

Trích dẫn Gửi bởi nguyen.thuy
    Nhưng kho này là công ty mình đi mượn, chứ ko phải thuê, kho cty mình ở Ninh Hiệp thì mình đó thuế ở bên đó hay mình đóng thuế ở quận mình đăng ký kinh doanh.
    Nếu là thì có hợp đồng cho mượn (hoặc không có cũng không sao xem như hợp đồng miệng),. CHo mượn nên không phát sinh doanh thu của người cho mượn và chi phí của người mượn nên không phải nộp thuế gì cả bạn nhé.

ở chỗ tô thì không cần hợp đồng và nộp gì cả mà bạn nên Sở KH&ĐT sở tại yêu cầu thay đổi giấy phép kinh doanh trong nội dung bạn ghi thêm là: địa điểm kinh doanh hoặc kho bãi hoặc cửa hàng kinh doanh thuộc cty bạn và họ sẽ thay đổi cho bạn chỉ mất 150.000 đ lệ phí là bạn yên tâm vĩnh viễn. Đồng thời các tài sản và chi phí phát sinh tại kho này đều được khấu trừ bình thường như ở Cty, hàng năm chỉ phải đóng thêm 500ngàn đồng môn bài cho kho hoặc địa điểm kinh doanh này là OK. Tôi vừa làm cho Cty tôi hồi đầu năm 2010 xong. sau khi xong thì Cty tôi sửa chữa nhà kho, mua bán ... vẫn tính vào chi phí bình thường, T5 vừa rồi các thuế xuống thanh kiểm tra đều "bó tay" luôn.

Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự nhưng mình không biết phải gửi những mấu nào. Bạn có thể gửi cho mình những mẫu bạn đã làm được không.
    Cảm ơn bạn nhiều

Trích dẫn Gửi bởi thao19772007
    Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự nhưng mình không biết phải gửi những mấu nào. Bạn có thể gửi cho mình những mẫu bạn đã làm được không.
    Cảm ơn bạn nhiều
    Các mẫu liên quan đến việc lập địa điểm kinh doanh bạn có thể xem tại Thông tư 14/2010/TT-BKH. Tuy nhiên, thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh tại Sở KHĐT nếu chưa quen có thể ngốn của bạn khá nhiều thời gian công sức. Ngoài ra, thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh là 1 triệu/năm chứ không phải 500.000đ đâu nhé.