Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Thủ tục xin tăng vốn điều lệ?

Chào cả nhà. Ai giúp e vụ này với !
    Cty e thành lập năm 2008, lúc đó đăng ký vốn điều lệ là 300 triệu. Giờ chị kế toán cũ nói mình sử dụng hết số vốn đó rồi nên phải làm thủ tục tăng lên thành 1 tỷ. Em không hiểu rõ lắm về việc sử dụng hết vốn điều lệ là như thế nào? có phải do mình kinh doanh lỗ nên sử dụng hết vốn vì cty e không hê mở rộng kinh doanh thêm?. Và nếu làm thủ tục tăng vốn điều lệ thì làm như thế nào ạ?
    Em mới đi làm được 1 tuần thui nên ko hiểu mấy cái này, mong cả nhà giúp đỡ. Cảm ơn mọi người !

Ðề: Thủ tục xin tăng vốn điều lệ?

Số vốn đăng ký đã sử dụng hết nên mình phải đăng ký bổ sung vốn
    1. Thông báo bổ sung vốn ( theo mẫu).
    2. Quyết định về việc bổ sung vốn của:
    - Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
    - Chủ sở hữu công ty (đối với công ty TNHH một thành viên);
    - Đại hội đồng cổ đông ( đối với công ty cổ phần);
    - Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh).
    3. Biên bản họp về việc bổ sung vốn của:
    - Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
    - Đại hội đồng cổ đông ( đối với công ty cổ phần);
    - Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh).
    4. Xuất trình bản chính và nộp bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.

Trích dẫn Gửi bởi thbkht
    Chào cả nhà. Ai giúp e vụ này với !
    Cty e thành lập năm 2008, lúc đó đăng ký vốn điều lệ là 300 triệu. Giờ chị kế toán cũ nói mình sử dụng hết số vốn đó rồi nên phải làm thủ tục tăng lên thành 1 tỷ. Em không hiểu rõ lắm về việc sử dụng hết vốn điều lệ là như thế nào? có phải do mình kinh doanh lỗ nên sử dụng hết vốn vì cty e không hê mở rộng kinh doanh thêm?. Và nếu làm thủ tục tăng vốn điều lệ thì làm như thế nào ạ?
    Em mới đi làm được 1 tuần thui nên ko hiểu mấy cái này, mong cả nhà giúp đỡ. Cảm ơn mọi người !
    Việc tăng vốn điều lệ ko phải là việc của kế toán bạn nhé. Đó là cả 1 vấn đề của ban giám đốc hay hội đồg quản trị.dn tăng vốn điều lệ khi có nhu cầu góp vốn làm ăn hay ở rộng đầu tư sản xuất. TH dn ko có vốn để tăg thêm thì có thể đi vay các tổ chức tín dụng hay vay ngoài. chứ ko phải sử dụg hết vốn thì làm thủ tuch tăg vốn đâu nhé.
    chị ktoán của bạn địh làm thủ tục tăg vốn nhưg đã dc sự đồg ý của sếp chưa?bạn xem lại nguồn vốn của cty bạn còn dưới hìh thức nào?

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Việc tăng vốn điều lệ ko phải là việc của kế toán bạn nhé. Đó là cả 1 vấn đề của ban giám đốc hay hội đồg quản trị.dn tăng vốn điều lệ khi có nhu cầu góp vốn làm ăn hay ở rộng đầu tư sản xuất. TH dn ko có vốn để tăg thêm thì có thể đi vay các tổ chức tín dụng hay vay ngoài. chứ ko phải sử dụg hết vốn thì làm thủ tuch tăg vốn đâu nhé.
    chị ktoán của bạn địh làm thủ tục tăg vốn nhưg đã dc sự đồg ý của sếp chưa?bạn xem lại nguồn vốn của cty bạn còn dưới hìh thức nào?
    Mình vừa hỏi lại sếp thì sếp bảo tăng vốn điều lệ cũng được nhưng thủ tục rắc rối và phải sửa giấy phép ĐKKD nên làm thủ tục vay vốn thì đơn giản hơn và sếp giao lun việc này cho kế toán vì sếp cũng ko rõ về các thủ tục ấy lắm.
    hix...

Trích dẫn Gửi bởi thbkht
    Mình vừa hỏi lại sếp thì sếp bảo tăng vốn điều lệ cũng được nhưng thủ tục rắc rối và phải sửa giấy phép ĐKKD nên làm thủ tục vay vốn thì đơn giản hơn và sếp giao lun việc này cho kế toán vì sếp cũng ko rõ về các thủ tục ấy lắm.
    hix...
    nếu trên thực tế tiền và các khoản phải thu của cty đã hết và dn cần tiền để hđộg mở rộg sx kd thì làm thủ tục vay vốn. Vay ở Nh thì dễ nhưng phải có vật thế chấp và kèm theo phương án trả nợ.

Sếp mình đã quyết định là vay vốn của cá nhân thôi. Mà vay vốn của cá nhân thì chỉ cần có hợp đồng vay là được đúng ko?

T? V?N H? S? T?NG GI?M V?N ?I?U L?
    Vay vốn nếu đủ thủ tục rất đơn giản bạn à. Nhân viên ngân hàng họ đến tận nới gặp mình để hướng dẫn ấy

Ðề: Re: Thủ tục xin tăng vốn điều lệ?

Trích dẫn Gửi bởi trangpth
    T? V?N H? S? T?NG GI?M V?N ?I?U L?
    Vay vốn nếu đủ thủ tục rất đơn giản bạn à. Nhân viên ngân hàng họ đến tận nới gặp mình để hướng dẫn ấy
    Trang ơi sếp mình bảo chỉ vay vốn của cá nhân thôi mà, đâu vay ngân hàng đâu? vay vốn cá nhân cũng có thủ tục gì liên quan đến ngân hàng à?

Mọi ng cho em hỏi
    Cty em VĐL 1 tỷ và vay NH 2 tỷ là 3
    Nhưng trong quá trình KD hiện giờ vốm điều lệ chỉ còn 200.000đ
    Vậy em vẫn có thể trả tiền hàng và các khoản phí 642 khi vốn điều lệ đã hết ko mọi ng
    Có công văn hay nghị định nào hướng dẫn ko mọi ng
    Mong mọi ng chỉ giáo với!

Ðề: Re: Thủ tục xin tăng vốn điều lệ?

Trang ơi công ty mìh chỉ mún làm thủ tục vay cá nhân thui, ko vay của ngân hàng mà
    Vay cá nhân cũng cần qua ngân hàng sao? Trang có thể nói rõ hơn chút ko?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối