Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 36

Thủ tục vay vốn cho doanh nghiệp

Ðề: Thủ tục vay vốn cho doanh nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi kimphuong87
    Nhà mình ơi cho em hỏi, công ty em thành lập gần 2 năm rồi, hiện tại xếp em muốn vay vốn ngân hàng mà không cần thế chấp tài sản và tín chấp, em cũng không rành bên lĩnh vực này, anh chị nào biết chỉ dùm em với
    Công ty Em kinh doanh lĩnh vực gì ? Khách hàng chủ yếu của Công ty ?
    Báo cáo nộp thuế Doanh số và lợi nhuận là bao nhiêu ? Tổng tài sản ? Vốn góp các thành viên ? Phải trả người bán ? Phải thu ? Hàng tồn kho ? Tài sản cố định ?Công ty đã có dư nợ tại các NH khác chưa ?

Trích dẫn Gửi bởi tuanabb
    Công ty Em kinh doanh lĩnh vực gì ? Khách hàng chủ yếu của Công ty ?
    Báo cáo nộp thuế Doanh số và lợi nhuận là bao nhiêu ? Tổng tài sản ? Vốn góp các thành viên ? Phải trả người bán ? Phải thu ? Hàng tồn kho ? Tài sản cố định ?Công ty đã có dư nợ tại các NH khác chưa ?
    công ty bên em kinh doanh ngành nông lâm thủy hải sản, khách hàng là các bệnh viện, trường học, bếp ăn công nghiệp,nhà hàng, vốn điều lệ là 500 triệu (gồm có 2 thành viên), là loại hình TNHH,tài khoản ngân hàng bên em cũng không có nhiều, vì chi phí cty mua bằng tiền mặt nên tài khoản ít gởi ngân hàng lắm, chỉ có khách hàng nợ từ 20triệu trở lên mới chuyển khoản, trường hợp bên công ty em như vậy chắc khó vay lắm phải không tuanabb

công ty bên em kinh doanh ngành nông lâm thủy hải sản, khách hàng là các bệnh viện, trường học, bếp ăn công nghiệp,nhà hàng, vốn điều lệ là 500 triệu (gồm có 2 thành viên), là loại hình TNHH,tài khoản ngân hàng bên em cũng không có nhiều, vì chi phí cty mua bằng tiền mặt nên tài khoản ít gởi ngân hàng lắm, chỉ có khách hàng nợ từ 20triệu trở lên mới chuyển khoản, trường hợp bên công ty em như vậy chắc khó vay lắm phải không [you]
    Nhu cầu vốn đợt này với mục đích gì ? Bổ sung VLĐ hay gì gì ? Em cụ thể nhé

Nhà mình ơi cho em hỏi, công ty em thành lập gần 2 năm rồi, hiện tại xếp em muốn vay vốn ngân hàng mà không cần thế chấp tài sản và tín chấp, em cũng không rành bên lĩnh vực này, anh chị nào biết chỉ dùm em với
    Vay ngân hàng chủ yếu là thế chấp và tín chấp. Thường thì tín ch6áp rất khó đưọc vay vì cty phải có giao dịch với ngân hàng lâu năm, kết quả kinh doanh phải tốt và được công ty kiểm toán độc lập kiểm toán, đã phát sinh các khoản vay trong quá khứ và thực hiện tốt việc trả lãi cũng như nợ gốc, người đứng chủ tài khoản phải có uy tín với NH đó....
    Thường thì hiện nay các DN vay bằng thế chấp tài sản, còn như em nói thì làm sao vay được. Vay bằng thế chấp tất nhiên trước tiên phải có tài sản để làm vật đảm bảo ( tài sản hợp pháp thuộc người đứng ra bảo lãnh vay), báo cáo tái chính công ty các năm gần nhất, phương án sử dụng vốn vay....Nếu cần thì em lên NH nào muốn vay họ sẽ hướng dẫn rất kỹ

Em có thể làm vay bằng hạn mức tín dụng, hoặc là bao thanh toán. Khi bên em có phát sinh mua hàng thì trình hợp đồng mua hoặc hoá đơn mua hàng, khi đó sẽ làm thủ tục vay em ạ.

Nhu cầu vay vốn bên em là mở rộng thêm về lĩnh vực kinh koanh, nhưng cái khó là vốn còn yếu quá

Nhu cầu vay vốn bên em là mở rộng thêm về lĩnh vực kinh koanh, nhưng cái khó là vốn còn yếu quá
    Mở rộng thêm nhu cầu kinh doanh, phát triển doanh số trong 1 năm tài chính > Tính xem doanh số dự kiến trong năm tăng bao nhiêu % so năm trước > Nhưng để mở rộng kinh doanh mà ko cụ thể phương án tốt như nguồn thu và chắc chắn nguồn thu tốt > Ko có hy vọng vay được tín chấp.
    Thử xem GĐ có đi xe ôtô ko ? Nếu còn đăng ký thì xem xét, tuy nhiên vẫn rủi ro vì TS này sẽ bị mất giá nhanh > NH chưa chắc đã nhận.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    [QUOTE

cám ơn tuanabb đã góp ý, chắc là hy vọng mong manh lắm đây,hix
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Dạ, cám ơn anh đã góp ý, em sẽ báo những ý kiến của anh chị lên xếp mới được[/QUOTE]

Em nhấn nút cám ơn nhé :lala:
    Thân

Theo mình thì SẾP của bạn nên đến ngân hàng hỏi cho rõ! Vay vốn mà không có thế chấp, không có tín chấp thì vay như thế nào? Trời.... Hay là CẦM CỐ???????? Hì hì...

Cả nhà ơi. Em đang làm hồ sơ vay bên NH VCB, phương án kinh doanh thì quá đơn giản rồi. Nhưng bên đó yêu cầu Lập dự án đầu tư. Ai có file mẫu có ai xem được không? Đùng để tham khảo và lập chính xác hơn. Thanks.
    Mọi ngườil iên hệ qua mail: thientranhuy@yahoo.com
    Cảm ơn nhiều ha!

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối