Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

sử dụng mẫu biểu theo QĐ nào và cần phải đăng ký như thế nào

Theo mình biết: Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ thì phải sử dụng mẫu biểu Báo cáo TC theo quyết định mới nhất (QĐ 48/2006/QĐ-BTC - 14/09/2006).Nếu áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp thì sử dụng mẫu biểu theo QĐ15/2006/QĐ- BTC)
    Mình muốn hỏi: Công ty mình là CT TNHH thành lập vào tháng 4/07 thì sử dụng mẫu biểu theo QĐ nào và cần phải đăng ký như thế nào
    Xin chân thành cảm ơn!

Ðề: Cần mọi người giúp gấp

Công ty bạn là công ty TNHH thì sử dụng theo QĐ 48 và cần đăng ký với cơ quan thuế.

Bạn có thể cho mình hỏi thêm một chút: có mẫu văn bản đăng ký với CQ Thuế ko hay mình chỉ làm công văn gửi lên thôi.
    Hiện tại trong diều lệ Cty ko nói đến sử dụng hình thức sổ nào như thế mình cũng phải đăng ký lại với CQ thuế đúng ko?

em dang bat dau hoc mon ke toan, nhung thay kho qua. em van con dang rat lung tung de phan biet duoc 'bang can doi tai san' va 'bang tai khoan'. bac giup em voi nha. cam on bac nhiu

Chào bạn!
    Bạn thân mến, công ty bạn thành lập vào tháng 04/2007,tức là sau khi các chế độ kế toán (theo QĐ 15 và QĐ 48-) có hiệu lực. Theo quy định, bạn có thể chọn một trong 02 loại chế độ kế toán nêu trên.

Do bạn không giới thiệu về công ty bạn, nên mình xin gợi ý một vài điểm cần thiết để bạn có thể cho lựa :
    - Về chế độ kế toán theo QĐ 15/2006/QĐ-BTC là chế độ kế toán sử dụng cho tất cả các loại hình doanh nghiệp hoạt động theoLuật doanh nghiệp.
    - Chế độ kế toán theo QĐ 48/2006/QĐ-BTC là chế độ kế toán cho cácdoanh nghiệp nhỏ và vừa hoạt động theo Luật doanh nghiệp.

Tuỳ theo quy mô hoạt động doanh nghiệp có thể chọn lựa một trong hai loại chế độ kế toán nói trên. Tuy nhiên nếu chọn lựa chế độ kế toán theo QĐ 15, bạn cần phải đăng ký với cơ quan thuế và phải cam kết phải thực hiện theo chế độ này liên tục trong một số niên độ (theo mình nhớ có thể là năm năm tàichính).
    Chế độ kế toán theo QĐ 48/2006/QĐ-BTC không đòi hỏi bạn phải đăng ký với cơ quan thuế, tuy nhiên trong thuyết minh Báo Cáo Tài Chính khi kết thúc năm tài chính bạn phải ghi rõ là doanh nghiệpthực hiện theo chế độ kế toán nào.
    Thân chào bạn.

Bạn thân mến!
    Trong báo cáo tài chính thì Bảng cân đối tài khoản hay còn gọi là bảng cân đối phát sinh được lập trên cơ sở phát sinh của các tài khoản trong kỳ kế toán,nó thể hiện số dư đầu kỳ, số phát sinh nợ, phát sinh sinh có trong kỳ và số dư cuối kỳ, nhằm để chúng ta kiểm tra tính đúng đắn của hạch toán và nhận biết nhanh số liệu tồn cuối, phát sinh, tồn đầu các loại hàng hoá, tại sản, tiền quỹ ...Môt nguyên tắc cơ bản là các số liệu tồn đầu kỳ, phát sinh trong kỳ, tồn cuối kỳ của các tài khoản nợ và có phải luôn luôn bằng nhau.

Bảng cân đối tài sản hay còn gọi là bảng cân đối kế toán để chúng ta kiểm tra nhanh đượctình hình hình hoạt động của doanh nghiệptrong kỳ kế toán,...

Một các phân biệt đơn giản nhất là Bảng Cân đối Tài Sản luôn có hai phần : Phần I là tài sản, Phần II là nguồn vốn ( nguyên tắc cơ bản là Tổng cộng tài sản phải bằng tông cộng nguồn vốn). Còn bảng cân đối tài khoản thì không.

Chào bạn

Theo e thì:1."Bảng tài khoản" co 2phần là:số hiệu tk và tên tài khoản trong đó gồm 10 nhóm tài khoản khác nhau được đánh số từ 1-9 và loại tk 0.Còn "bảng cân đối tài sản" thì có bên Nợ và Có,tổng phát sinh nợ=có.