Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Tìm việc khi có ít kinh nghiệm

Trên đường tìm việc, không ít bạn trẻ tỏ ra tự ti về sự thiếu kinh nghiệm làm việc. Song, bạn đừng ngại về điều đó, sẽ không thiếu những giải pháp tốt cho bạn.

Mời bạn tham khảo ý kiến dưới đây của một chuyên gia việc làm Úc.

Bạn có thể viết câu “Tôi là người có óc cầu thị” trong phần đơn xin việc của mình, nhưng phần lớn các nhà tuyển dụng sẽ không chú ý lắm đến những câu chữ diễn đạt theo kiểu dài dòng như thế.

Nhà tuyển dụng xét tuyển dựa trên những điều kiện cơ bản, đó là bản tiêu chuẩn việc làm đòi hỏi, kèm theo một số yêu cầu cụ thể đối với các ứng viên dự tuyển.

Nếu bạn không có đủ thâm niên kinh nghiệm như yêu cầu, bằng cấp theo yêu cầu, cũng không có các kỹ năng cần thiết cho vị trí công việc đang tìm, bạn hãy tự hiểu rằng nhà tuyển dụng sẽ không chọn những ứng viên như thế.

Nếu cảm thấy ước muốn tìm việc của mình cứ hướng về một công ty cụ thể nào đó, trong khi xét thấy khả năng của bạn KHÔNG đáp ứng cho vị trí công việc, bạn có 2 chọn lựa:

1. Tiếp tục nộp đơn dù trước đó bạn đã gửi đến đây cả trăm bộ hồ sơ xin việc. Trong thị trường việc làm hiện nay, khó có ứng viên nào làm như vậy vì bạn buộc phải chờ đợi nhưng không biết sẽ chờ bao lâu.

2. Chuẩn bị tinh thần cho một vị trí công việc thấp hơn. Có lẽ đây là một sự chọn lựa hợp lý nhất và bạn hãy đặt qua một bên cái tôi ngạo mạn của mình để bắt đầu công việc. Đây là cách bạn tự tạo cho bản thân một cơ hội nhằm chứng minh về “óc cầu thị” của bạn và bạn là người làm việc chăm chỉ, sáng giá.

Lời khuyên này cũng dành cho những người đã rời công việc sau một thời gian nghỉ khá lâu như nghỉ vì đau ốm, lý do gia đình hay nghỉ sinh. Họ nên bắt đầu trở lại với một công việc, vị trí việc làm thấp hơn so với những gì họ đảm đương ở thời điểm trước khi nghỉ, không phải vì sự cam chịu mà vì nó tốt cho bản thân họ. Bắt tay vào một vị trí công việc thấp hơn vẫn tốt hơn là không làm gì cả.

Một nhân viên với những thành tích được liên tục ghi nhận vẫn là một “ứng viên sáng giá” cho một vị trí công việc cao hơn so với hàng trăm “ứng viên sáng giá” khác đang nộp đơn xin vào vị trí này ở công ty.

Hơn nữa, khi từ đầu bạn tự xin vào một vị trí công việc thấp hơn, sẵn sàng đáp ứng những công việc được giao phó khác, bạn chứng tỏ bản thân mình có thể đảm đương những công việc nhiều thử thách khác, vốn đòi hỏi sự nhanh nhạy và bản lĩnh. Tuy nhiên, bạn hãy cảnh giác đừng để một ai đó lợi dụng sự nhiệt tình của bạn vào những mục đích riêng của họ.

Chúc bạn may mắn tìm được việc làm như mong muốn.

Theo Người lao động

Đọc bài này mình thấy hay quá ,vì đúng tâm trạng của mình .Mình vốn học về tài chính doanh nghiệp ,nhưng ra trường thì làm kế tóan .Do vậy kiến thức tài chính ít nhiều bị thất thóat .Nay muốn bắt đầu để tìm việc hoặc thực tập về lĩnh vực tài chính ,thì lại không có kinh nghiệm ,không biết sẽ bắt đầu như thế nào .Cả nhà ,có anh chị em nào giúp mình với ??.Mình rất chân thành cảm ơn
    :em2900:

Trích dẫn Gửi bởi banhgai
    Đọc bài này mình thấy hay quá ,vì đúng tâm trạng của mình .Mình vốn học về tài chính doanh nghiệp ,nhưng ra trường thì làm kế tóan .Do vậy kiến thức tài chính ít nhiều bị thất thóat .Nay muốn bắt đầu để tìm việc hoặc thực tập về lĩnh vực tài chính ,thì lại không có kinh nghiệm ,không biết sẽ bắt đầu như thế nào .Cả nhà ,có anh chị em nào giúp mình với ??.Mình rất chân thành cảm ơn
    He he bạn banhgai học tài chính mà làm kế tóan thì số 1 rồi còn việc ttrao đổi kinh nghiệm về vấn đề tài chính, bạn cứ nêu ra những vấn đề bạn đã học giờ muốn phát triển thêm hay tìm hiểu trong thực tiễn người ta vận dụng như thế nào thì cứ đặt câu hỏi ( mình biết một số anh chị trong BQT diễn đàn rất rành trong lĩnh vực này, họ hiện đang làm cho các quỹ đầu tư và các cty FMCG hàng đầu )

Chúc bạn vui và gặt hái nhiều thành công trong công việc.

Ðề: Tìm việc khi có ít kinh nghiệm

đọc bài này đúng là hay thiệt. đúng zới tâm trạng của mình quá. Ra trường rùi zẫn chưa xin được việc nên cũng phải ngó sang các công việc chỉ đòi hỏi 1 xíu kế toán thui. hic hic... Các công ty tuyển kế toán thì nhiều mà sao toàn đòi hỏi kinh nghiệm thui, thế này thì bao giờ mới tìm được việc chứ.
    Công ty của pác nào đang tuyển kế toán nhớ gọi em zới.
    Thanks nhìu nhìu!

Ít ra học ra là có thể làm dúng chuyên ngành bạn à, mình cũng vậy, cũng học tài chính doanh nghiệp, cũng có tâm trạng như bạn bay giờ. Song cũng chẳng làm được gì, ngoài việc cố gắng làm tốt cong việc hiện tại. Làm Kế toán một thời gian, mình nhận ra rằng nó cũng hay, và cũng có đất đủ dụng võ, hehe.

Trích dẫn Gửi bởi Khúc Thụy Du
    Ít ra học ra là có thể làm dúng chuyên ngành bạn à, mình cũng vậy, cũng học tài chính doanh nghiệp, cũng có tâm trạng như bạn bay giờ. Song cũng chẳng làm được gì, ngoài việc cố gắng làm tốt cong việc hiện tại. Làm Kế toán một thời gian, mình nhận ra rằng nó cũng hay, và cũng có đất đủ dụng võ, hehe.
    hic, vốn 1 phần là do VN mình còn quá thiếu đất để dân tài chính doanh nghiệp thể hiện năng lực. thử hỏi mấy công ty ở VN có 1 phòng riêng cho TCDNdau:? đã có mấy công ty có giám đốc tài chính, thật pùn:khoquaha::khoquaha:

Học một ngành và làm một ngành khác hình như ở VN mình là rất nhiều nên chẳng có gì làm buồn bạn ạ hãy cố gắng lên như mình tốt nghệp khoa Tài Chính-Ngân Hàng mà chưa ra trường đã làm ở phòng kế toán của một tổng công ty, đến bây giờ lại yêu nghề kế toán mặc dù tiếc nghề mình đã học nhưng sau mấy năm kiến thức bị mai một nên có thi ngân hàng cũng không được thôi trót dành duyên cho kế toán thì phải yêu nó thôi

Huhu... em tốt nghiệp trung cấp kế toán Tôn Đức Thắng, loại giỏi nhưng xin việc không ra nè. Em cũng yêu nghề lắm nhưng kiếm hoài mỏi mắt lun. Giờ thất nghiệp nhưng muốn học liên thông nên fai đi làm, chứ xin tiền ba mẹ hoài ko dc. Nhưng sao mới ra trường xin việc mỏi mòn quá. Ngán quá! Dân tỉnh ở Sài Gòn tốn chi phí lắm, cứ đi tìm việc thế này chắc "tiêu" mất.

mấy bạn ơi, mình ra trường đã 2 tháng rồi mà chẳng tìm được công việc nào cả, hnay có công ty chuẩn bị kêu mình đi phỏng vấn,nhưng vì là lần đầu tiên nên mình không biết phải làm sao,chuẩn bị như thế nào,và trả lời ra sao?các bạn, các anh chị đi trước giúp e với nha.những câu hỏi mà nhà tuyển dụng hay hỏi là gì vậy?:tinhtoan:

Trích dẫn Gửi bởi Luudan101087
    Huhu... em tốt nghiệp trung cấp kế toán Tôn Đức Thắng, loại giỏi nhưng xin việc không ra nè. Em cũng yêu nghề lắm nhưng kiếm hoài mỏi mắt lun. Giờ thất nghiệp nhưng muốn học liên thông nên fai đi làm, chứ xin tiền ba mẹ hoài ko dc. Nhưng sao mới ra trường xin việc mỏi mòn quá. Ngán quá! Dân tỉnh ở Sài Gòn tốn chi phí lắm, cứ đi tìm việc thế này chắc "tiêu" mất.
    Cố lên em, thời gian đầu lúc nào cũng khó khăn cả. Dân tỉnh, nên chuyện cơm áo gạo tiền luôn là gánh nặng hằng ngày. Rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi.
    Chúc em sớm tìm được việc làm tốt!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối