Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Những từ có thể gây tác dụng ngược trong CV của bạn

Bạn là người giàu kinh nghiệm? Trước khi khẳng định điều này trong CV (hồ sơ xin việc) của mình, hãy chắn chắn là mình có thể chứng minh điều đó với nhà tuyển dụng, ít nhất là hãy cho họ thấy được những bằng chứng cụ thể.

Thông thường, khi tìm kiếm việc làm người lao động luôn cố gắng tiếp thị bản thân mình ở mức tốt nhất với nhà tuyển dụng, họ chỉ ghi vào CV của mình những điều tốt đẹp, những thành tích nổi bật, những kinh nghiệm nghe rất “hoành tráng”... Họ hầu như không đá động gì đến những điểm yếu, những sở đoản của mình, nói chung là những mặc không tích cực của mình.

Vậy thì, có nên không? Nói về những điểm yếu của mình một cách khéo léo – để nhà tuyển dụng có một cái nhìn toàn diện về bạn, hay là hoàn toàn giấu biến chúng đi, chỉ đến khi nào nhà tuyển dụng hỏi đến mới nói, thậm chí là mãi sau khi bạn đã được nhận vào làm việc và lúc đó nhà tuyển dụng mới biết đến (coi như đã muộn)?

Theo các chuyên gia nhân sự, cũng như những người làm công tác tuyển dụng lâu năm thì: bạn nên nói. Ngay từ đầu, những mạnh, yếu của mình như thế nào, hãy cho nhà tuyển dụng biết. Đó cũng là cách để chắc chắn bạn có làm được công việc ấy hay không. Tuy nhiên, nói như thế nào để CV của bạn không bị nhà tuyển dụng loại đi. Đó là cả một nghệ thuật và điều này còn phụ thuộc vào khả năng ngôn ngữ, sự khéo léo của bạn.

Và đây là những những bạn cần tránh ghi trong CV của mình, vì chúng có thể sẽ gây nên những tác dụng không hay đối với ý muốn tìm việc và cả quá trình làm việc sau này của bạn.

Tháo vát
    Nhiều hoài bão
    Xông xáo
    Sáng tạo
    Kỹ lưỡng
    Quyết đoán
    Có năng lực
    Giàu kinh nghiệm
    Linh hoạt
    Kiên nhẫn với mục tiêu
    Làm việc chăm chỉ
    Độc lập
    Có nhiều sáng kiến
    Biết nhiều thứ
    Làm việc logic
    Tích cực trong mọi việc
    Tận tụy với công việc
    Cởi mở
    Chuyên nghiệp
    Đáng tin cậy
    Tháo vát
    Thành công

Đây là những từ mang ý nghĩa rất tích cực, chúng ta ai cũng muốn đạt đến sự hoàn mỹ nhưng không phải bằng lời nói. Vì vậy, nếu bạn không chắc có đạt 100% như những gì mình đang nói hay không thì đừng nên ghi vào CV. Bởi vì, nhà tuyển dụng sẽ có rất nhiều cách để kiểm tra, hoặc nếu không bạn cũng đang tự gây áp lực cho mình chỉ vì những từ ngữ, lời nói hoa mỹ kia. Khi đó những từ ngữ mang ý nghĩa rất tốt này sẽ gây tác dụng ngược cho CV của bạn, cũng như cho chính bạn.

Theo HrVietnam ​

Ðề: Những từ có thể gây tác dụng ngược trong CV của bạn

Chắc không có ai không tự lượng sức của mình, để mà muốn ghi cái gì thì ghi đâu nhỉ ? Luôn luôn ghi đúng sự thật là tốt nhất thôi. Sự gian dối thì không bình ổn được ?