Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

“Hạ gục” nhà tuyển dụng bằng những câu hỏi

Theo tôi thì Ấn tượng ban đầu với bộ trang phục chỉn chu và bộ hồ sơ hoàn hảo, bạn đã vượt xa các ứng viên khác trong mắt nhà tuyển dụng rồi đấy. Nhưng “Miếng võ” cuối cùng để bạn có thể “hạ gục” nhà tuyển dụng chính là những câu ? của mình. Tôi tjn rằng những câu hỏi của bạn đưa ra như một vũ khí để biến bạn trở thành người chủ động trong cuộc phỏng vấn đó đấy.:thumbup:

Ngay khi nhà tuyển dụng cho bạn thời cơ để nói, bạn có thể tham khảo vài câu hỏi sau đây:

1. Những cơ hội thăng tiến và phát triển cho vị trí này trong công ty là gì?
    Câu hỏi sẽ thể hiện bạn có tầm nhìn xa trong công việc. Bạn muốn một nghề có tương lai, nhiều cơ hội chứ không làm việc đơn thuần chỉ vì lương.

2. Tôi có thể làm lợi cho công ty như thế nào?
    Câu hỏi sẽ giải đáp lý do bạn được chọn trong hàng trăm các ứng viên, đồng thời cho bạn cơ hội trình bày thêm về các lợi thế của mình. Qua đó cũng thể hiện rằng bạn rất quan tâm đến quyền lợi của công ty.

3. Nếu có cơ hội, dự án đầu tiên mà tôi đảm nhận sẽ là gì?
    Biết rõ hơn về yêu cầu công việc và mong đợi của nhà tuyển dụng sẽ giúp bạn thể hiện mình hoàn hảo hơn.

4. Công ty có kế hoạch đào tạo và khuyến khích nhân viên học thêm hay không?
    Sẵn sàng học hỏi các kỹ năng mới và thích nghi với thử thách trong công việc là điểm mà nhà tuyển dụng rất chú trọng. Khả năng thích ứng cao là một lợi thế trong bối cảnh kinh tế luôn biến động và cũng sẽ là một lợi thế khi có sự tái cấu trúc công ty.

5. Tôi muốn biết thêm về văn hoá công ty?
    Đó là những giá trị vô hình của một công ty nhưng lại đóng một vai trò vô cùng quan trọng. Môi trường làm việc theo phong cách truyền thống hay một không gian mở khuyến khích sự sáng tạo của nhân viên... là điều bạn cần biết.

6. Nếu được nhận, ai sẽ là người đánh giá công việc của tôi?
    Câu hỏi sẽ cho bạn biết về cơ cấu quản lý đối với vị trí của bạn. Bạn sẽ phải báo cáo trực tiếp với ai và làm việc với các cấp quản lý nào.

7. Những trách nhiệm cụ thể của vị trí đó?
    Thông tin tuyển dụng chỉ đưa ra những yêu cầu chung chung. Xác nhận những nhiệm vụ cụ thể cho vị trí cần tuyển sẽ giúp bạn biết rõ hơn về trách nhiệm của mình.

Cách đặt câu hỏi thể hiện cá tính và sự thông minh của bạn sẽ làm nhà tuyển dụng không thể không lưu ý tới bạn khi có quyết định cuối cùng.
    Chuk các bạn thành kông!

Ðề: “Hạ gục” nhà tuyển dụng bằng những câu hỏi

Tuy nhiên các bạn cũng nên cân nhắc câu hỏi nào nên đặt ra và không nên đặt ra theo từng hoàn cảnh, từng vị trí ứng tuyển, từng người phỏng vấn. Đôi khi hỏi những câu hỏi không đúng lúc cũng làm cho bạn trở nên là người "nhiều chuyện", "kênh kiệu" ...

Cách đặt câu hỏi cũng là quan trọng. Tuỳ theo không khí của buổi phỏng vấn mà bạn nên xưng hô trang trọng hoặc thân tình (nhân xưng "tôi" ít khi được người VN dùng trong khi nói chuyện, nhất là ở miền Nam. Nếu bạn muốn đặt câu hỏi, hãy hỏi với thái độ chân thành, hợp tác, tự tin - mắt nhìn thẳng (nhưng đừng nhìn trừng trừng :smilielol5 vào người phỏng vấn, miệng hơi mỉm cười, lòng bàn tay mở ra, vai ngang, tư thế thoải mái, nói giọng rõ ràng, nhấn vào những điểm cần thiết ... tạo một phong thái tự tin thì câu hỏi của bạn càng được quan tâm và đánh giá cao

Thử phân tích một số câu hỏi trong bài viết

Trích dẫn Gửi bởi lakicuong
    Ngay khi nhà tuyển dụng cho bạn thời cơ để nói, bạn có thể tham khảo vài câu hỏi sau đây:

1. Những cơ hội thăng tiến và phát triển cho vị trí này trong công ty là gì?
    Câu hỏi sẽ thể hiện bạn có tầm nhìn xa trong công việc. Bạn muốn một nghề có tương lai, nhiều cơ hội chứ không làm việc đơn thuần chỉ vì lương.

Không phải lúc nào cũng nên hỏi câu này. Bạn có thể tự tìm hiểu qua nội dung cuộc phỏng vấn hay những thông tin về cơ cấu tổ chức của công ty. Ví dụ vị trí bạn xin tuyển dụng là phó phòng kế toán và người phỏng vấn bạn là kế toán trưởng, bạn hỏi câu này là đang nhăm nhe cái ghế của ổng đó :smilielol5:Ngược lại, nếu bạn là người cty đang tìm kiếm và người phỏng vấn thuộc bộ phận HR, bạn có thể đặt câu hỏi này để có thêm thông tin về tương lai của bạn. Thông thường, những người tuyển dụng "chấm" ai đó rồi thì cũng hay đưa ra những lời hứa hẹn về sự thăng tiến trước khi đến cuối cuộc phỏng vấn :happy3:

2. Tôi có thể làm lợi cho công ty như thế nào?
    Câu hỏi sẽ giải đáp lý do bạn được chọn trong hàng trăm các ứng viên, đồng thời cho bạn cơ hội trình bày thêm về các lợi thế của mình. Qua đó cũng thể hiện rằng bạn rất quan tâm đến quyền lợi của công ty.

Đây không nên là một câu hỏi mà nên là một nội dung bạn trình bày trong quá trình phỏng vấn về những điểm mạnh của mình, nếu tình cờ biết được cty đang có dự án gì đó thì những kinh nghiệm của bạn về việc đó chính là điểm nên nhấn để cty thấy được sự phù hợp của bạn với lợi ích cty

3. Nếu có cơ hội, dự án đầu tiên mà tôi đảm nhận sẽ là gì?
    Biết rõ hơn về yêu cầu công việc và mong đợi của nhà tuyển dụng sẽ giúp bạn thể hiện mình hoàn hảo hơn.

Nếu công việc của bạn mang tính nghiệp vụ thường xuyên nhiều, nhất là dân kế toán, thì câu hỏi này không thích hợp :ibbanana:

Không phải bạn có quyền đưa ra câu hỏi
    99% bạn ở vị thế không phải là thế thượng phong
    và có vài % cơ hội cho bạn, khi người phỏng vấn thiếu năng lực.
    100% là mọi chuyện đều có thể xảy ra.

Mình gặp trường hợp nhé:
    Phỏng vấn được phong bao tiền và không hỏi về chuyên môn
    1. Anh có gia đình chưa, mấy con rồi?
    2. ANh nêu 2 điểm mạnh và 1 điểm yếu của bản thân
    3. cho 20 giây giới thiêu bản thân.
    4. Công ty này có điểm gì anh muốn vào làm? Nêu 2 điểm
    5. Khi giân dữ anh làm gì?
    6. Theo anh Thị trường Vn có điểm mạnh gì?
    7...........
    Các bạn nghĩ coi gặp trường hợp vậy các bạn trả lời sao?

BAO lại gặp trường hợp này: Có thật 100%

Hỏi: Đơn vị sẽ gởi anh đến vùng sâu vùng xa để công tác thì anh có chấp nhận không ?

Trả lời: Đi bất cứ nơi đâu. Làm bất cứ việc gì.

Hỏi: Nếu trúng tuyển thì việc đầu tiên anh làm cho bản thân và nơi công tác mới là gì ?

Trả lời: Tôi về học lại võ thuật.

Cuối cùng BAO trúng tuyển vào .... đội hỏa lực cao xạ đi công tác trực chiến tại vùng ngập mặn Cần Giờ :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi nhuantin
    Mình gặp trường hợp nhé:
    Phỏng vấn được phong bao tiền và không hỏi về chuyên môn
    1. Anh có gia đình chưa, mấy con rồi?
    2. ANh nêu 2 điểm mạnh và 1 điểm yếu của bản thân
    3. cho 20 giây giới thiêu bản thân.
    4. Công ty này có điểm gì anh muốn vào làm? Nêu 2 điểm
    6. Theo anh Thị trường Vn có điểm mạnh gì?
    7...........
    Câu 1 : Có sao nói vậy
    Câu 2: điểm mạnh : Chịu được áp lực cao của cviệc, ham học hỏi
    điểm yếu: ham việc
    Câu 3 : Là người rất hòa đồng, vui tính, dễ thích nghi với mọi môi trường
    Câu 4 : Cái này tùy Cty mới có câu trả lời đc, hỏi không không hok trả lời đc:hysterical:
    Câu 5 : Khi giận dữ trong trường hợp nào thế nhỉ????
    Câu 6 : TT VN là thị trường sơ khởi , luật lệ đôi lúc không rõ ràng lắm => thuận lợi cho các nhà KD biết nắm bắt cơ hội
    Câu 7 ......

:cheers1::cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi Đại Bàng
    Câu 1 : Có sao nói vậy
    Câu 2: điểm mạnh : Chịu được áp lực cao của cviệc, ham học hỏi
    điểm yếu: ham việc
    Câu 3 : Là người rất hòa đồng, vui tính, dễ thích nghi với mọi môi trường
    Câu 4 : Cái này tùy Cty mới có câu trả lời đc, hỏi không không hok trả lời đc:hysterical:
    Câu 5 : Khi giận dữ trong trường hợp nào thế nhỉ????
    Câu 6 : TT VN là thị trường sơ khởi , luật lệ đôi lúc không rõ ràng lắm => thuận lợi cho các nhà KD biết nắm bắt cơ hội
    Câu 7 ......

:cheers1::cheers1:
    uh,cái câu 5 nghĩ mãi không ra câu trả lời mà toàn bị giới hạn thời gian trả lời em ạ, tức thật.........
    Nhà tuyển dụng mỗi nơi một khác, và ngồi nhà mình nghĩ được nhiều thứ lắm khi chạm mặt, quay mòng mòng một hồi lại ngồi nghe Tiếng Anh của Hàn Quốc thật...... quên hết cả, tắc ở câu này mới chết.

_ Khi đi phỏng vấn , đa số là mình trả lời câu hỏi của người ta , chỉ còn 20% là có cơ hội để hỏi , nhưng không phải nơi nào cũng thế , vì chưa kịp trả lời hết những câu hỏi thì cũng đã hết giờ ...
    _ Nhưng trước khi đi phỏng vấn thì chuẩn bị trước kiến thức và tìm hiểu thêm về công ty mà mình muốn xin vào .
    _ Khi hoàn thành những câu hỏi của họ xuất sắc thì cũng đã được 80% rồi , còn 20% còn lại là do mình tự thể hiện năng lực của mình như thế nào cho tốt .
    Ai có ý kiến khác thì tiếp nhé !:book:

Trích dẫn Gửi bởi nhuantin

Câu này thật khó trả lời pà con nhỉ?!
    -Ông bà ta có câu "Giận quá mất khôn". Trong trường hợp này tôi sẽ cố gắng lấy lại bình tĩnh bằng cách hít thật sâu và cần 01 ly nước trắng. Sau khi lấy lại bình tĩnh tôi tin chắc sẽ có ứng xử phù hợp với nguyên nhân gây cho tôi cơn giận ấy.

Nếu là Nhà tuyển dụng bạn thấy câu trả lời này có ổn không?:tungtangdichoi:

Trích dẫn Gửi bởi Atiso
    Câu này thật khó trả lời pà con nhỉ?!
    -Ông bà ta có câu "Giận quá mất khôn". Trong trường hợp này tôi sẽ cố gắng lấy lại bình tĩnh bằng cách hít thật sâu và cần 01 ly nước trắng. Sau khi lấy lại bình tĩnh tôi tin chắc sẽ có ứng xử phù hợp với nguyên nhân gây cho tôi cơn giận ấy.

Nếu là Nhà tuyển dụng bạn thấy câu trả lời này có ổn không?:tungtangdichoi:
    Mình từng hạ gục nhà tuyển dụng nhiều câu hỏi nhưng chưa câu nào như thế này. Đúng là câu hỏi này khó thật.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối