Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Để tạo một bản lý lịch ấn tượng

Trước tiên, mục tiêu của hồ sơ xin việc là đáp ứng được các nhu cầu rõ ràng của nhà tuyển dụng, bản lý lịch phải mang đầy đủ những nội dung hướng dẫn nhằm cho nhà tuyển dụng thấy rằng bạn phù hợp với vị trí công việc cần tuyển, đây được xem là cơ hội đầu tiên để bạn có được một việc làm thích hợp. Bạn có thể khởi đầu cho bản lý lịch của mình bằng việc điền vị trí công việc mà bạn đang muốn ứng tuyển.

Tuy nhiên hãy cẩn thận khi làm điều này vì có rất nhiều công việc trên thị trường việc làm và bạn chưa chắc mình thích hợp với loại công việc nào nhất. Có hơn 20.000 công việc đang cần tuyển mỗi ngày, và quả nhiên đây là một con số khổng lồ không chỉ đối với bạn mà còn đối với tất cả những ai chưa hề biết đến điều này.

Và mỗi một môi trường làm việc đều hòan toàn khác nhau, bạn có thể ứng tuyển công việc cho nơi này và khước từ công việc từ một chỗ khác. Cả hai tình huống này nhìn chung thì cũng tương tự như nhau. Có thể cả hai đều cùng một tính chất công việc chỉ có môi trường làm việc là khác nhau mà thôi. Đây là lý do tại sau ngay từ khi soạn thảo một bản lý lịch, bạn phải viết tóm tắt lại nghề nghiệp và mục tiêu công việc mà bạn mong muốn.

Bạn cần cho nhà tuyển dụng biết bạn muốn khởi đầu từ đâu, bạn muốn làm gì miễn là đó là điều mà bạn thật sự muốn thực hiện với tất cả hoài bảo của mình. Nếu mục tiêu và bản tóm tắt nghề nghiệp của bạn được chuẩn bị chu đáo thì nó sẽ là một bức thông điệp mạnh mẽ có sức ảnh hưởng lớn đối với nhà tuyển dụng, cho thấy rằng bạn thật sự rất phù hợp với những gì mà tổ chức của họ yêu cầu.

Nếu bạn là người đang tìm kiếm một công việc mới hoặc bạn vừa mới tốt nghiệp thì lời khuyên của chúng tôi là bạn hãy viết một bản lý lịch có khuynh hướng nghiêng về các mục tiêu nghề nghiệp, các mục tiêu này bao gồm những thông tin về vị trí mà bạn đang ứng tuyển và những bằng cấp liên quan có sức thuyết phục đối với nhà tuyển dụng.

Những khả năng cũng như kinh nghiệm tích lũy trong suốt quá trình học tập sẽ giúp bạn có một bước nhảy xa so với các đối thủ. Sau đây chúng tôi xin nêu một số mẫu cơ bản nhằm giúp cho các ứng viên hoàn thành phần đầu tiên của bản lý lịch thật hoàn hảo với những mục tiêu được trình bày súc tích và ngắn gọn:

Mục tiêu: Đề đảm nhận vị trí X trong tổ chức cần phải có những kỹ năng Y,Z.

Mục tiêu: Để dảm nhận vị trí X này, tôi thấy rằng mình có những kỹ năng Y,Z theo yêu cầu của tồ chức.

Quan điểm của việc dùng bản lý lịch theo kiểu mục tiêu là nhằm tạo một đòn tâm lý đối với nhà tuyển dụng bằng cách làm cho họ tập trung ngay từ những cái nhìn đầu tiên trên bộ hồ sơ của bạn.

Còn nếu bạn là “lính cũ” đang tìm một công việc trong lĩnh vực từng trải thì lời khuyên cho bạn là sử dụng bản lý theo kiểu tóm tắt nghề nghiệp. Một bản tóm tắt nghề nghiệp sẽ thể hiện đầy đủ những kinh nghiệm và nền tảng kiến thức cho thấy rằng bạn hoàn toàn đủ sức để đảm nhận vị trí đang tuyển, ví dụ như:

Một đọan ngắn miêu tả chuyên môn của bạn
    Hai hoặc ba câu văn có liên quan đến những vấn đề sau:

1) Chiều sâu và chiều rộng của những kỹ năng mà bạn có

2) Khả năng kết hợp hài hòa các kỹ năng với nhau

3) Niềm đam mê với công việc

4) Mức chịu đựng các áp lực trong môi trường làm việc và những kinh nghiệm khi giải quyết các vấn đề khó khăn.

5) Những bằng cấp và nền tảng kiến thức cũng như những giải thưởng mà bạn đạt được.

6) Những tài liệu và văn bằng liên quan đến những thành tựu mà bạn đạt được trong từng lĩnh vực

7) Và một vài câu miêu tả những mục tiêu trong tương lai cũng như các sở thích của bạn.

Chọn cho mình một mẫu hồ sơ phù hợp nhất

Nhiều người vẫn tự tiện chọn tùy ý cho mình một mẫu Resume riêng nhưng điều đó thật sai lầm! Một mẫu Resume phù hợp với chức năng của nó và trên hết là được soạn thảo một cách cẩn thận sẽ mang đến cho bạn tỷ lệ thành công vô cùng to lớn. Do đó bạn cần phải chọn cho mình một mẫu resume phù hợp nhất để có thể phát huy hết tất cả những kinh nghiệm và năng lực của bản thân.

Nhìn chung thì có ba kiểu Resume chính: Resume theo thứ tự thời gian, mẫu Resume theo chức năng và mẫu cuối cùng là kết hợp hai mẫu trên

Mẫu Resume theo thứ tự thời gian sẽ trích dẫn quá trình hoạt động công tác của bạn, từ khi bạn còn học trong môi trường đại học cho đến những vị trí mà bạn từng đảm nhiệm trước đây, nó chỉ rõ từng khỏang thời gian chính xác nơi mà bạn làm việc từ khi nào đến khi nào, từ công việc gì đến công việc gì…

Vậy những ai nên sử dụng mẫu Resume này?

Đây là mẫu Resume tốt nhất dành cho những ai có một bề dày thành tích công tác và trải qua nhiều kinh nghiệm làm việc trong quá khứ.

Điều quan trọng là những kinh nghiệm của bạn phải phù hợp với nhu cầu tuyển dụng mà bạn đang tìm kiếm.

Mẫu Resume này giúp bạn gây ấn tượng cho nhà tuyển dụng vì những kinh nghiệm làm việc mà bạn có được

Nhưng mẫu này cũng không phải là hữu dụng đối với những người có thành tích công việc không tốt, bị sa thải hay bị giáng chức, bị đình chỉ công tác hay đại loại là những vấn đề không hay có liên quan trong công việc.

Mẫu Resume theo kiểu chức năng

Đây là mẫu resume giúp bạn đánh bóng những kỹ năng chuyên môn, cho phép bạn chọn những vị trí đặc biệt có liên quan đến những kinh nghiệm chuyên môn của mình.
    Vậy những ai là người nên chọn mẫu Resume này?

Mẫu này rất phù hợp với những ai đang có dự định thay đổi nghề nghiệp, những sinh viên vừa mới tốt nghiệp và những người từng gặp rắc rối đối với nghề nghiệp cũ.

Những người đang tìm kiếm một môi trường công nghiệp đầy thử thách và những người đang muốn làm việc trong một lĩnh vực nghề nghiệp hoàn toàn mới cũng nên chọn cho mình mẫu Resume theo phong cách chức năng. Chúng cho phép bạn nêu bật những kỹ năng mà sẽ hỗ trợ cho bạn trong công việc và liên quan với những lĩnh vực mà bạn yêu thích.

Mẫu Resume kết hợp:

Mẫu này kết hợp cả hai yếu tố của hai loại Resume trên, nó đáp ứng nhu cầu về mặt thời gian của nhà tuyển dụng đồng thời nó cũng trình bày rõ những kỹ năng và thành tích mà cá nhân đạt được trong suốt thời gian thực hiện công tác. Điểm nổi bật của kiểu Resume này là giảm bớt những khuyết điểm không đáng có về kinh nghiệm làm việc của từng cá nhân, thay vì vậy nó lại làm nổi bật tài năng và cách thức giải quyết công việc phù hợp với vị trí mà ứng viên đang cần tuyển.

Vậy những ai là người sử dụng mẫu Resume này?

Mẫu này rất phù hợp với những người đang công tác và có nguyện vọng tìm một vị trí công việc cao hơn trong lĩnh vực hiện tại. Sự kết hợp hòan hảo của loại Resume trên sẽ chứng minh rằng bạn hoàn toàn có đủ tự tin và chuyên môn để nắm trong tay một vị trí cao hơn trong guồng máy của tổ chức.

Chúc bạn thành công!

HRVietnam

Ðề: Để tạo một bản lý lịch ấn tượng

Ngắn gọn, đầy đủ ---> Hết ( Đỗ hay Rớt = Xem xét )

Ðề: Để tạo một bản lý lịch ấn tượng

Bài rất hay! cảm ơn bạn rất nhiều!