Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Ðề: Quyết toán thuế

Trích dẫn Gửi bởi dinhmenh263
    gia đình cho mình hỏi : khi cục thuế xuống quyết toán cty , thì mình cần chuẩn bị những gì để thuế xuống kiểm tra.
    Bạn cần có đầy đủ sổ sách, chứng từ. Nói chung là không phải chuẩn bị gì, họ xuống sẽ kiểm tra tổng quát hết còn họ đi sâu vào cái gì thì không biết được.
    Àh, phải chuẩn bị một thứ không thể thiếu (cái này tế nhị mình không nói chắc bạn cũng hiểu, nó là thực tế lúc nào cũng có).

Chúc công ty bạn vượt qua an toàn, sau khi quyết toán có biên bản là đống sổ sách đó yên tâm bỏ tủ rồi. :mua:

Trích dẫn Gửi bởi lychicao
    Công ty e hoạt động trong lĩnh vực siêu thị miễn thuế, không nộp bất kỳ khoản thế nào. xin hỏi có quyết toán không? thông thuờng bao lâu mới quyết toán?
    Siêu thị miễn thuế là miễn thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng và thuế tiêu thụ đặc biệt còn thuế TNDN vẫn phải tính chứ lychicao nhỉ? :khonghiu:

Ðề: Cần chuẩn bị những gì khi Quyết toán thuế?

Theo mình sẽ lưu ý thêm:
    - Hồ sơ tài sản cố định
    - Nếu đơn vị được ưu đãi đầu tư thì họ sẽ xem xét nhiều đến yếu tố điều kiện hưởng ưu đãi đầu tư - bạn có đáp ứng không ??
    - các khoản giảm trừ doanh số: giảm giá hàng bán, chiết khấu bán hàng ....
    - khấu hao TSCd
    - Lương của cbcnv, cũng như là hồ sơ nhân sự ( hợp đồng ...)
    - chi phí lãi vay...

nói chung là hồ sơ đấu vào , đầu ra ..
    Chúc bạn thành công nhé

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Siêu thị miễn thuế là miễn thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng và thuế tiêu thụ đặc biệt còn thuế TNDN vẫn phải tính chứ lychicao nhỉ? :khonghiu:
    cty mình được miễn hẳn luôn thuế Thu nhạp doanh nghiệp trong 9 năm đó. nên các mặt hàng rất là re đặc biệt là rượu ngoại, các ban có đến đây thì ghé qua

cty mình được miễn hẳn luôn thuế Thu nhạp doanh nghiệp trong 9 năm đó. nên các mặt hàng rất là re đặc biệt là rượu ngoại, các ban có đến đây thì ghé qua
    Vậy hả bạn :taptheduc: giờ mình mới biết là siêu thị miễn thuế được ưu đãi nhiều thế. Cảm ơn bạn nhé.
    Theo mình dù thế nào vẫn phải làm sổ sách, lưu giữ theo quy định, còn trong thời hạn được ưu đãi miễn thuế thì vẫn có thể được CT/CCT xuống quyết toán. Sau khi kết thúc năm tài chánh, doanh nghiệp vẫn lập báo cáo quyết toán thuế, nộp cho cơ quan thuế theo đúng qui định và chịu trách nhiệm trước pháp luật về số liệu do mình báo cáo. Cơ quan thuế không có trách nhiệm và thẩm quyền xét duyệt hoặc phê duyệt báo cáo quyết toán thuế của doanh nghiệp. Trong thời hạn 5 năm, cơ quan thuế có thể sẽ kiểm tra lại số liệu do doanh nghiệp đã báo cáo quyết toán; nếu phát hiện doanh nghiệp báo cáo sai sự thật hoặc hạch toán kế toán không đúng chế độ qui định, cơ quan thuế sẽ xử lý truy thu và phạt đối với hành vi trốn thuế, ẩn lậu thuế đó. Tuy nhiên thời hạn 5 năm này cũng chỉ là "có thể" thôi vì có công ty cả 10 năm chưa thấy quyết toán do cty đó nhỏ, cán bộ thuế chỉ quan tâm chăm sóc nhiều tới công ty có doanh thu lớn thôi :demtien:

cám ơn trang đã cung cấp thông tin bổ ích nhé. mà cty mình không đóng thuế thì chắc là không quyết toán đâu.
    Quyết toán thuế không phải là quyết toán nghĩa vụ nộp thuế thiếu hay dư đâu, mà còn liên quan nhiều thứ lắm, VD: quyết toán sổ sách coi cty lychicao hạch toán chi phí, doanh thu có đúng không. Nếu đưa chi phí không đúng sẽ cho ra lợi nhuận lỗ, mà lỗ thì được chuyển trong 5 năm, nếu sau thời hạn 9 năm miễn thuế TNDN mà cty của lychicao vẫn còn 1 khoản lỗ to đùng thì sẽ ảnh hưởng đến số thuế phải nộp :mua:

Anh chị cho e hỏi vơí vâỵ hồ sơ nhân sự bao gồm những gì ạ. có phải làm bảng lương, sổ lương gì không ạ..

Cái này hay. hướng dẫn tỉ mỉ lắm
    C?n chu?n b? nh?ng g khi CQ Thu? xu?ng tr? s? doanh nghi?p ?? quy?t ton thu? ??

đánh dấu trang ni...............

eo ơi đọc xong ma toát mồ hôi luôn, sợ quá!