Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34

Làm sao nhớ hết hệ thống tài khỏan kế toán ???

Mình đang học năm đầu , phải làm quen với 1 loạt các tài khoản kế toán doanh nghiệp .
    Nhiều như vậy , không biết làm cách nào để nhớ đc hêt các số hiệu tài khoản nhỉ ?
    BẠn nào có mẹo dễ nhớ thì chỉ giúp mình coi nhá !
    thanks c

Ðề: Làm sao nhớ hết hệ thống tài khỏan kế toán ???

Trích dẫn Gửi bởi m[o][o]n Xem bài viết
    Mình đang học năm đầu , phải làm quen với 1 loạt các tài khoản kế toán doanh nghiệp .
    Nhiều như vậy , không biết làm cách nào để nhớ đc hêt các số hiệu tài khoản nhỉ ?
    thanks c
    Bạn đừng nóng vội, khi nào hiểu được các kết cấu của các TK và hiểu nguyên tắc đặt tên của các nhón TK thì sẽ nhớ được thôi.
    Cách ghi nhớ là hãy học theo thứ tự, bạn nhìn số hiệu các TK và tên của chúng có mối quan hệ đó.
    Khi đi chới ngoài đường nhìn biển số xe hãy liên tưởng đến các TK kế toán và nhớ lại tên của chúng là cách tốt nhất đấy :dichoi:

Trích dẫn Gửi bởi biennhohtx05
    Bạn đừng nóng vội, khi nào hiểu được các kết cấu của các TK và hiểu nguyên tắc đặt tên của các nhón TK thì sẽ nhớ được thôi.
    Cách ghi nhớ là hãy học theo thứ tự, bạn nhìn số hiệu các TK và tên của chúng có mối quan hệ đó.
    Khi đi chới ngoài đường nhìn biển số xe hãy liên tưởng đến các TK kế toán và nhớ lại tên của chúng là cách tốt nhất đấy :dichoi:
    BN có cách học hay nha?? vậy đi chơi với bạn gái đặt cho mỗi cô một mã rồi liên tưởng tới TK có phải là dễ nhớ hơn hok?:danhchetne::danhchetne:
    Theo mình bạn học theo kiểu hình cây ý!
    Đầu tiên chia TK làm hai phần giống như Bảng cân đối TK í ! Các TK từ đầu 1,2 là TS; các TK đầu 3,4 là nguồn vốn; các TK 5,7 là Dthu; các TK 6,8 là chi phí; TK 9 xác định KQ...
    Tiếp trong trong TS lại phân nhánh tiếp:-Tài sản ngắn hạn, TS dài hạn
    Cứ như vậy bạn phát triển cái cây của mình đến TK chi tiết luôn. Nhớ là tên TK gắn với ý nghĩa của TK đó cố gắng học thuộc.:tuyetvoi::tuyetvoi:

bạn đừng vội cứ làm nhiều bài tập vào chịu khó làm bài tập nhiều đảm bảo hi ra trường bạn sẽ nhớ hết các tài khoản cho mà xem giống như mình vậy hiiiiiiiiiiiiiiiiiii

thanks c
    Không lo em ạh, ngày trước khi mới là SV năm nhất, anh và bạn bè cùng lớp cũng mắt tròn, mắt dẹt khi nghe các anh chị khóa trước đọc vanh vách số hiệu các tài khỏan, và khi đã qua giai đọan đầu thì tụi anh cũng làm được vậy. Muốn mau nhớ em cứ làm bài tập nhiều vào, chịu khó đọc thêm sách, các chuẩn mực kế tóan và các văn bản mới, em cũng nên thường xuyên lên các dd như dd này đẩ cập nhật kiến thức và a tin là em sẽ giỏi thôi.Còn sau này đi làm thì lúc đó các tài khỏan đã... ngấm vào máu em rồi, hihi!

Chúc em thành công

Trích dẫn Gửi bởi haiyen.tnmc
    BN có cách học hay nha?? vậy đi chơi với bạn gái đặt cho mỗi cô một mã rồi liên tưởng tới TK có phải là dễ nhớ hơn hok?:danhchetne::danhchetne:
    Theo mình bạn học theo kiểu hình cây ý!
    Đầu tiên chia TK làm hai phần giống như Bảng cân đối TK í ! Các TK từ đầu 1,2 là TS; các TK đầu 3,4 là nguồn vốn; các TK 5,7 là Dthu; các TK 6,8 là chi phí; TK 9 xác định KQ...
    Tiếp trong trong TS lại phân nhánh tiếp:-Tài sản ngắn hạn, TS dài hạn
    Cứ như vậy bạn phát triển cái cây của mình đến TK chi tiết luôn. Nhớ là tên TK gắn với ý nghĩa của TK đó cố gắng học thuộc.:tuyetvoi::tuyetvoi:
    Mình đâu có nhiều BG đến như vậy để đặt cho các TK, nếu dùng cách của bạn thì bây giờ chắc chưa nhớ được TK nào vì đã đưa được cô nào đi chới đâu.:tinhtoan:
    Học theo sơ đồ hình cây của yến cũng tốt đấy, nói thật là thời gian mới học nhì cái bảng hệ thốngTK mà thấy choáng.

Trích dẫn Gửi bởi biennhohtx05
    Mình đâu có nhiều BG đến như vậy để đặt cho các TK, nếu dùng cách của bạn thì bây giờ chắc chưa nhớ được TK nào vì đã đưa được cô nào đi chới đâu.:tinhtoan:
    Học theo sơ đồ hình cây của yến cũng tốt đấy, nói thật là thời gian mới học nhì cái bảng hệ thốngTK mà thấy choáng.
    Đúng rồi nếu học vẹt thì cũng nhớ, nhưng không hiểu, học xong quên luôn ..học theo bản chất của HT tài khoản thì sẽ nhớ và lâu hơn.

thanks c
    Làm bài tập nhiều, ko nhớ cũng phải nhớ. Mỗi lần đang làm bài tập mờ ko nhớ tkhoản lại phải tra bảng, làm nhiều mà ko nhớ rất ức chế ---> kiểu gì cũng phải học cho nhớ:noel1:

thanks c
    Thế này là dễ nhớ này bạn: TK đầu 1;2;6;8 khi tăng ghi Nợ, giảm ghi Có.
    TK đầu 3;4;5;7 khi tăng ghi Có, giảm ghi nợ. Good luck

t thấy học theo cách của mọi ng cũng rất hay,t thì học theo cách này: tk đuôi 8 thì là loại khác(như tk 128 là đầu tư ngắn hạn khác),tk có đuôi 9 là để dự phòng(ví dụ như 129 là dự phòng giảm giá đầu tư ngắn hạn),tk đầu 1 là về ngắn hạn thì tk đầu 2 là về dài hạn....
    Bạn cứ phân chia theo như thế thì sẽ rất dễ học.Chúc bạn thành công

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối