Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chứng từ cần cung cấp khi nộp thuế

Chào cả nhà, cho mình hỏi khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp cuối năm Doanh nghiệp cần cung cấp những chứng từ gì (có cần cung cấp hợp đồng kinh tế, hóa đơn đầu vào đầu ra..... hay chứng từ nào khác?) để cơ quan thuế có thể kiểm tra doanh thu, chi phí của Doanh nghiệp và xác định số thuế phải nộp (nhằm giảm thiểu sự trốn thuế của Doanh nghiệp). Những chứng từ đó có cần cung cấp khi nộp tờ khai tạm tính thuế hàng quý ko? Cảm ơn mọi người

Ðề: Chứng từ cần cung cấp khi nộp thuế

Trích dẫn Gửi bởi ngohuuhiepLs
    Chào cả nhà, cho mình hỏi khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp cuối năm Doanh nghiệp cần cung cấp những chứng từ gì (có cần cung cấp hợp đồng kinh tế, hóa đơn đầu vào đầu ra..... hay chứng từ nào khác?) để cơ quan thuế có thể kiểm tra doanh thu, chi phí của Doanh nghiệp và xác định số thuế phải nộp (nhằm giảm thiểu sự trốn thuế của Doanh nghiệp). Những chứng từ đó có cần cung cấp khi nộp tờ khai tạm tính thuế hàng quý ko? Cảm ơn mọi người
    Không phải nộp chứng từ gì cả đâu bạn. Khi nào CQT xuống quyết toán công ty bạn thì bạn phải chuẩn bị đầy đủ chứng từ, sổ sách nhé!

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Không phải nộp chứng từ gì cả đâu bạn. Khi nào CQT xuống quyết toán công ty bạn thì bạn phải chuẩn bị đầy đủ chứng từ, sổ sách nhé!
    Vậy cho mình hỏi khi CQT xuống quyết toán thì mình cần chuẩn bị những chứng từ gì để họ kiểm tra?

Khi quyết toán thuế TNDN cuối năm ko cần phải nộp chứng từ gì hết mà cty bạn làm đúng và chuẩn BCTC nộp cho cơ quan thuế đúng thời hạn là ok

Vậy cho mình hỏi khi CQT xuống quyết toán thì mình cần chuẩn bị những chứng từ gì để họ kiểm tra?
    Khi bên cty ban đc cơ quan thuế thông báo xuống quyết toán thì công ty bạn chuẩn bị tất cả các chứng từ đầu ra, đầu vào, sổ sách, phiếu thu, phiếu chi, bảng lương, hợp đồng lao động..... để CQT kiểm tra

Trích dẫn Gửi bởi pq2412
    Khi bên cty ban đc cơ quan thuế thông báo xuống quyết toán thì công ty bạn chuẩn bị tất cả các chứng từ đầu ra, đầu vào, sổ sách, phiếu thu, phiếu chi, bảng lương, hợp đồng lao động..... để CQT kiểm tra
    Cám ơn bạn nhé, cho mình hỏi thêm là nếu Cty mình bán hàng nhưng khi khao báo thuế thì dấu đi một phần doanh thu và các chứng từ liên quan (như hợp đồng kinh tế, hóa đơn...) thì khi CQT kiêm tra phát hiện được ko?

Bạn hỏi thật hay đấy? Nếu Cty nào cũng như bạn thì toàn DN điều giàu hết. Nếu đã làm thêm Dt tại sao lại xuất hóa đơn?. mà đã xuất hóa đơn tại sao ko khai thuế? rồi tờ hoa ssown xuất ra đó bạn dấu thế nào? Bạn Ko nộp tờ báo cáo dử dụng hóa đơn tháng hả?

Cám ơn bạn nhé, cho mình hỏi thêm là nếu Cty mình bán hàng nhưng khi khao báo thuế thì dấu đi một phần doanh thu và các chứng từ liên quan (như hợp đồng kinh tế, hóa đơn...) thì khi CQT kiêm tra phát hiện được ko?
    cty bạn suất HD đầu ra mà ko khai báo thuế thì CQT sẽ phạt cty bạn vì tội trốn DT đó, vậy nên cty bạn phai khai báo đầy đủ quá trình hoạt động KD với cơ quan thuế nhé

Thực ra mình mới làm tín dụng ở Ngân hàng chứ không phải Cty, mình hỏi vậy vì khi thẩm định mình phải xác định được doanh thu thực của KH, mà doanh thu theo báo cáo nội bộ thường cao hơn doanh thu theo báo cáo thuế, mà báo cáo nội bộ của KH ko chắc là doanh thu thực hay doanh thu khai báo cao để vay NH, nên mình muốn hỏi bạn là dựa vào các chứng từ KH cung cấp (hợp đồng kinh tế, hóa đơn...) dựa vào chi tiết nào mình có thể biết trong các chứng từ đó khoản nào có thể trốn thuế và khoản nào khai báo thuế? Với giải thích thêm giùm mình về phần báo cáo sử dụng hóa đơn tháng của bạn hoanghon97. cảm ơn mọi người nhiều.

Thực ra mình mới làm tín dụng ở Ngân hàng chứ không phải Cty, mình hỏi vậy vì khi thẩm định mình phải xác định được doanh thu thực của KH, mà doanh thu theo báo cáo nội bộ thường cao hơn doanh thu theo báo cáo thuế, mà báo cáo nội bộ của KH ko chắc là doanh thu thực hay doanh thu khai báo cao để vay NH, nên mình muốn hỏi bạn là dựa vào các chứng từ KH cung cấp (hợp đồng kinh tế, hóa đơn...) dựa vào chi tiết nào mình có thể biết trong các chứng từ đó khoản nào có thể trốn thuế và khoản nào khai báo thuế? Với giải thích thêm giùm mình về phần báo cáo sử dụng hóa đơn tháng của bạn hoanghon97.
    cảm ơn mọi người nhiều.
    Trong báo cáo thuế gtgt hàng tháng thì bao giờ doanh nghiệp cũng phải làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn đó bạn. Bạn làm bên ngân hàng thì nếu khách hàng muốn vay NH bạn thì họ phải foto BCTC các năm gửi cho ngân hàng của bạn để xem xét cho vay vốn .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối