Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Mẹo rải hồ sơ hiệu quả

Dưới đây là một số mẹo gửi hồ sơ hiệu quả để đảm bảo hồ sơ của bạn đến tay đúng nhà tuyển dụng và phòng nhân sự.

Đăng hồ sơ trực tuyến
    Các công ty tuyển dụng trực tuyến như VietnamWorks.com cho phép mỗi cá nhân đều có thể đăng hồ sơ trực tuyến. Bạn vừa có thể đăng hồ sơ vừa có thể tìm kiếm các vị trí còn bỏ ngỏ và gửi trực tiếp hồ sơ tới các công ty tuyển người.

Tìm thông tin không công bố
    Dù trên tờ báo địa phương hay trên trang Web phủ trên toàn quốc, bạn có thể xem được hàng trăm vị trí trống. Các thông báo này cho bạn biết thông tin liên lạc chính xác cũng như các chi tiết cụ thể liên quan tới công việc. Tuy nhiên, cần nhớ rằng nếu không có đủ thông tin về công ty, bạn phải tự tìm hiểu các thông tin này để có được bức thư xin việc phù hợp.

Cứ nộp hồ sơ!
    Hầu hết các công ty không thông báo rộng rãi mọi vị trí trống. Nếu bạn lên Website của các công ty bạn muốn làm việc, bạn có thể sẽ tìm thấy trang “Ứng tuyển trực tuyến” nơi bạn có thể tự đăng hồ sơ miễn phí. Nếu không, chỉ cần gửi hồ sơ của bạn tới bộ phận nhân sự. Có rất nhiều các vị trí bỏ ngỏ và với việc có sẵn hồ sơ khi họ cần, bạn đã đi trước một bước trong cuộc cạnh tranh ứng tuyển.

Ngày hội nghề nghiệp
    Ngay cả khi bạn không còn là sinh viên, hãy quan tâm tới những ngày hội nghề nghiệp do các trung tâm xã hội, nghề nghiệp tổ chức. Các sự kiện này có thể cho bạn biết về nhiều công ty khác nhau trong cùng một thời điểm và họ đều đang tìm các ứng viên tiềm năng như bạn. Thậm chí bạn có thể tìm hiểu danh sách các công ty sẽ tham gia vào sự kiện này lần tới để có thể chuẩnbị sẵn sàng và gây ấn tượng. Hãy nhớ chuẩn bị thật nhiều hồ sơ.

Nối mạng với các mối quan hệ
    Nối mạng là một cách cực kỳ hữu hiệu để hồ sơ của bạn đến được tay công ty tiềm năng. Nói chuyện với bạn bè, người thân và cho họ biết bạn đang tìm công việc mới. Nhờ họ giới thiệu với những người có thể giúp bạn từ việc làm quen thêm đến một công việc cụ thể. Những người đã biết bạn và tin bạn sẽ rất vui nếu có thể giúp bạn.

Sử dụng email
    Cách tốt nhất để hồ sơ của bạn xuất hiện trước mặt nhà tuyển dụng là qua email. Khi email hồ sơ củabạn, hãy nhớ đưa tên bạn và tên công việc (và mã số công việc nếu có) vào mục Subject, những subject không rõ ràng có thể sẽ bị tự động đưa vào thư rác trước khi được mở ra. Ngoài ra, khi gửi hồ sơ dưới dạng file đính kèm, đưa tên bạn và chữ hồ sơ vào để họ biết ngay đấy là của ai.

Cuối cùng, đừng quên tiếp tục theo dõi các hồ sơ đã gửi. Điều này không chỉ nhắc nhở các nhà tuyển dụng rằng họ nhận được hồ sơ của bạn mà còn Cho họ biết bạn thực sự quan tâm tới vị trí đó!

Theo Vietnamworks

cái này giống rải truyền đơn quá, làm mình nhớ lại cái hồi mới tốt nghiệp, túng quá, bạ đâu cũng nhào vô !!! :bored:

Đây là thực trạng chung thôi, ngày xưa mình cũng vậy. Có lần xách bộ hồ sơ tới một cty người Hoa, gặp cô tiếp tân xinh ơi là xinh. Sau một vài câu chào hỏi " Nàng" bảo " Ở đây tuyền NỮ mà anh" - Tan nát, và hơi quê, nhìn lại tờ báo thấy mình bộp chộp và ngốc nghếch.:em18:

Nhưng sự năng động thì ko bao giờ thừa :thumbup: :thumbup: mình đã kiếm được một việc vừa ý và có rất nhiều kinh nghiệm trong việc" Xem thật kỹ yêu cầu tuyền dụng":laugh:

Chúc cả nhà cuối tuần dzui dzui

Ðề: Mẹo rải hồ sơ hiệu quả

mình thấy khi nộp hồ sơ nên điện thoại hỏi 1 số vấn đề để tạo mối quan hệ mong anh (chị) lưu ý giùm. Điều này cũng có thể cho họ thấy mình là 1 người năng động đấy
    Các bạn thử xem nha!
    Nếu thấy hiệu quả thì tích ch mình cái cảm ơn nha.:15: