Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Những lưu ý cho sinh viên thực tập

Là sinh viên, bạn đừng bao giờ nghĩ thực tập chỉ là một yêu cầu trong chương trình học ĐH. Thực tế nó mở ra rất nhiều cơ hội cho bạn.

Các cơ hội đó có thể là có được việc làm ổn định khi ra trường, được học hỏi kinh nghiệm làm việc thực tế để bổ sung cho hồ sơ xin việc, có được những mối quan hệ mới...

Dưới đây là những điều bạn cần lưu ý trong thời gian thực tập:

Nhiệt tình: Các cuộc khảo sát cho thấy nhược điểm lớn nhất của sinh viên thực tập là lười và không sẵn sàng cho công việc. Là một sinh viên thực tập, bạn cần cho sếp thấy bạn rất hứng thú với công việc này, luôn nhiệt tình trong mọi việc và luôn biết lắng nghe góp ý của mọi người.

Làm nhiều hơn yêu cầu: Hãy làm nhiều việc hơn yêu cầu của sếp. Bên cạnh đó, nếu có đồng nghiệp nhờ hỗ trợ bạn nên sẵn sàng giúp họ. Điều đó thể hiện bạn có tinh thần làm việc nhóm, là người chuyên nghiệp và đáng tin cậy trong công việc.

Luôn đúng giờ: Đúng giờ cho thấy bạn là người chuyên nghiệp, có trách nhiệm và tôn trọng nội qui. Khi bắt đầu đi thực tập bạn cần cố gắng sắp xếp thời gian hợp lý như dậy sớm hơn mọi ngày 15 phút.

Ðề: Những lưu ý cho sinh viên thực tập

Cũng tuỳ từng trường hợp thôi bạn ạ!

Hiện tại tôi là sinh viên năm 3, tôi muốn hỏi kinh nghiệm của những người đi trước. Là sinh viên kế toán thì nên bắt đầu đi thực tập khi nào? Khi xin đi thực tập nên chuẩn bị những gì để người ta nhận mình? Và nên xin vào công ty kế toán, kiểm toán hay không??
    Rất mong mọi người giúp đỡ! Thanhks!

xin vào nhưng công ty chuyên ngành kiểm toán kế toán thì làm ji có cơ hội để mình được làm hả bác . nhưng công ty bình thường thì may chăng mình được làm đúng nghề bác ạ

Trích dẫn Gửi bởi hangnghiem
    Là sinh viên, bạn đừng bao giờ nghĩ thực tập chỉ là một yêu cầu trong chương trình học ĐH. Thực tế nó mở ra rất nhiều cơ hội cho bạn.

Các cơ hội đó có thể là có được việc làm ổn định khi ra trường, được học hỏi kinh nghiệm làm việc thực tế để bổ sung cho hồ sơ xin việc, có được những mối quan hệ mới...

Dưới đây là những điều bạn cần lưu ý trong thời gian thực tập:

Nhiệt tình: Các cuộc khảo sát cho thấy nhược điểm lớn nhất của sinh viên thực tập là lười và không sẵn sàng cho công việc. Là một sinh viên thực tập, bạn cần cho sếp thấy bạn rất hứng thú với công việc này, luôn nhiệt tình trong mọi việc và luôn biết lắng nghe góp ý của mọi người.

Làm nhiều hơn yêu cầu: Hãy làm nhiều việc hơn yêu cầu của sếp. Bên cạnh đó, nếu có đồng nghiệp nhờ hỗ trợ bạn nên sẵn sàng giúp họ. Điều đó thể hiện bạn có tinh thần làm việc nhóm, là người chuyên nghiệp và đáng tin cậy trong công việc.

Luôn đúng giờ: Đúng giờ cho thấy bạn là người chuyên nghiệp, có trách nhiệm và tôn trọng nội qui. Khi bắt đầu đi thực tập bạn cần cố gắng sắp xếp thời gian hợp lý như dậy sớm hơn mọi ngày 15 phút.

Hic...........lúc trước em thực tập chẳng có cơ hội để mà "Nhiệt tình & Làm nhiều hơn yêu cầu & Luôn đúng giờ" đâu chị Hằng ơi!
    Hai tháng thực tập em đến Cty có 2 lần..........mỗi lần có mặt ở Cty được 45phút..........trò chuyện với kế toán trưởng được 30 phút........y như là phóng viên đến phỏng vấn ổng vậy (Em ngưỡng mộ ổng lắm, rất phong cách và rất thông minh chị ạ!).........Sau đó em phải tự hình dung ra sơ đồ bộ máy kế toán, tự cho số liệu và tự tạo sổ sách kế toán của Cty.........Vậy mà cũng đạt......hên!
    :xinloinhe:

Mình cũng thấy là muốn được cống hiến nhiều ở công ty thực tập, nhưng có ai cho làm, số liệu và sổ sách của công ty toàn phải tự sáng tác thôi. Thực tập xong muốn bỏ nghề quá!

Trích dẫn Gửi bởi bopnt
    Mình cũng thấy là muốn được cống hiến nhiều ở công ty thực tập, nhưng có ai cho làm, số liệu và sổ sách của công ty toàn phải tự sáng tác thôi. Thực tập xong muốn bỏ nghề quá![/QUOTE
    Thì phần lớn là tự bốc thuốc số liệu mà! Nói là thực tập nhưng chủ yếu là xin dấu của công ty thực tập thôi!

Thực tập chủ yếu là mình quan sát cách người ta làm thôi,còn kêu giúp thì chắc là công việc lặt vặt thôi.Có lẽ muốn tìm được kinh nghiệm thì chỉ có đi làm thực tế thôi,ngoài ra thì khó lắm.