Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Trường hợp này xử lý thế nào nhỉ ?

Hi All ! Có việc này cần ACE Rúp đỡ đấy !
    Công ty mình có làm hợp đồng với khách hàng, nhưng phía khách hàng lại thanh toán bằng tài khoản cá nhân vào Ngân hàng của Công ty mình ( khách hàng không yêu cầu VAT) Xử lý sao với trường hợp này nhỉ mọi người ?
    Chưa bao giờ gặp phải trường hợp này cả . Hhic :roile:
    Ai đã từng gặp, có kinh nghiêm xin chỉ giáo nhé ! Thanh yêu mọi người :dangiuqua:

Ðề: Trường hợp này xử lý thế nào nhỉ ?

KH không là cá nhân mà là cty àh
    mà bạn hỏi gì mình chả hiểu?

theo mình nghĩ nếu viết hóa đơn rồi thì cứ theo hoá đơn mà làm , còn xem số tiền bên bạn bán là bao nhiêu mới phải chuyển khoản , bạn hỏi ko cụ thể nên chẳng biết sao trả lời :tinhtoan:

Thì bạn cứ xuất hóa đơn bình thường để trống cột mã số thuế. Mà theo kình nghiệm của mình thì bạn nên hỏi lại cho kỹ không sau này họ lại đòi mình xuất lại hóa đơn đó. Chúc thành công.

Trích dẫn Gửi bởi ngô lê vân
    Hi All ! Có việc này cần ACE Rúp đỡ đấy !
    Công ty mình có làm hợp đồng với khách hàng, nhưng phía khách hàng lại thanh toán bằng tài khoản cá nhân vào Ngân hàng của Công ty mình ( khách hàng không yêu cầu VAT) Xử lý sao với trường hợp này nhỉ mọi người ?
    Chưa bao giờ gặp phải trường hợp này cả . Hhic :roile:
    Ai đã từng gặp, có kinh nghiêm xin chỉ giáo nhé ! Thanh yêu mọi người :dangiuqua:
    Khách hàng không lấy hoá đơn VAT hả bạn?

Đặt ra một câu hỏi không có rõ ràng vậy bạn;

Nếu KH là Công ty mà dùng tài khoản cá nhân chuyển vào nhưng có thông báo thanh toán cho KH đó thì bạn vẫn phải xuất hoá đơn cho Công ty đó theo hợp đồng còn chuyện thanh toán đó không sao cả.

Còn nếu KH là cá nhân thì bạn xuất hoá đơn ghi tên khách hàng nhưng dòng mã số thuế thì bỏ trống và gạch bỏ.

Vậy bạn nhé.

Trích:mrhuyauditor Hội Viên mới
    Đặt ra một câu hỏi không có rõ ràng vậy bạn;
    Nếu KH là Công ty mà dùng tài khoản cá nhân chuyển vào nhưng có thông báo thanh toán cho KH đó thì bạn vẫn phải xuất hoá đơn cho Công ty đó theo hợp đồng còn chuyện thanh toán đó không sao cả.
    còn nếu KH là cá nhân thì bạn xuất hoá đơn ghi tên khách hàng nhưng dòng mã số thuế thì bỏ trống và gạch bỏ.
    Vậy bạn nhé".

Không được đâu bạn ạ, Để được xuất hóa đơn như vậy thì buộc phải có số tài khoản công ty khách hàng nếu không thì không khớp với sổ phụ ngân hàng đó. Tìm hiểu thêm nhe.

Thanks to All !
    Vội quá nên câu cú cứ ngắn gọn khiến mọi ngời không hiểu ý câu hỏi của Mình.
    Công ty mình ký hợp đồng với Công ty B, nhưng khi họ chuyển khoản thanh toán cho công ty mình lại không phải là tài khoản Ngân hàng của công ty đó mà lại là từ Tài khoản của của Cá nhân ( Nhân viên trong công ty đó )
    và Vấn dề của mình bây giờ là :
    MÌnh có phải xuất hóa đơn không ( Phía khách hàng không yêu cầu xuất )
    Nếu không xuất thì tự nhiên có một khoản treo ở Ngân hàng của mình
    Nếu xuất thì lại không khớp với sổ phụ trong Ngân hàng (Vì Giấy báo có của Ngan hàng không có tên Của Công ty đó )

Bên mình cũng có 1 khách hàng như bạn,chuyển tiền qua cty mình bằng tài khoản cá nhân(500tr cơ),nhưng lại yêu cầu xuất hóa đơn cho 1 cty khác(xuất dưới 20tr),nhưng xuất được 100tr thôi.trên sổ công nợ mình vẫn còn nợ chưa xuất hóa đơn cho khách đó.mình có thể lấy khách lẽ đó bù trừ qua được không?(trên sổ phụ không ghi cụ thể ai chuyển tiền)

nhưng trong hợp đồng có ghi rõ ck vào tk cá nhân hay công ty ko? theo mình thấy nếu khách hàng yêu cầu ko cấp hoá đơn GTGT thì mình cứ cấp cho họ. trường hợp này thì ko ai dại mà ko lấy HĐ GTGT cả. ý kiến của mình chỉ để tham khảo.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối