Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

11 yếu tố tạo nên thành công

Thành công không phải là điều dễ dàng. Bạn cần nhiều yếu tố để đạt được đó. Rất may là bên cạnh các nhân tố bẩm sinh, bạn vẫn có thể tự bồi dưỡng và học hỏi một số kĩ năng khác.

Dưới đây là 11 nhân tố giúp bạn tạo nên thành công:

1. Sự tự tin

Sự tự tin là niềm tin không thể lung lay vào khả năng của bản thân, dựa trên sự hiểu biết về thực tế hoàn cảnh của mình. Đây không phải là yếu tố bẩm sinh và bạn chỉ đạt được nó sau một quá trình tích luỹ kiến thức. Có tự tin bạn sẽ được ngưỡng mộ và trở thành tấm gương cho người khác.

2. Sự tò mò

Là người tò mò, bạn háo hức được tìm hiểu và học hỏi, luôn luôn thể hiện sự hứng thú và đưa ra sự tập trung đặc biệt tới những điều chưa rõ ràng. Câu nói quen thuộc của bạn là: "Tôi muốn biết thêm về…".

3. Sự quyết đoán

Sự quyết đoán là yếu tố quan trọng để tiến tới thành công bởi đôi khi chỉ vì chút chần chừ, bạn có thể bỏ lỡ cơ hội lớn. Người quyết đoán cần có sự nhanh nhạy, nhanh chóng phân tích vấn đề, nhanh chóng đưa ra một sự lựa chọn và hành động. Người quyết đoán quyết định ngay cả khi chưa có đủ thông tin mình cần.

4. Sự đồng cảm

Nghĩa là bạn thể hiện sự quan tâm và thông cảm với tình huống, cảm xúc, hành động của ai đó. Ngoài ra, bạn luôn luôn đặt mình vào hoàn cảnh của người khác để phán quyết vấn đề.

5. Sự linh hoạt

Bạn có khả năng thay đổi và phản ứng một cách tích cực trước bất cứ biến động nào. Bạn là người mềm mỏng, dễ thích nghi và có thể bắt nhịp với sự đa dạng.

6. Khướu hài hước

Người hài hước sẽ nhìn nhận bản thân và thế giới một cách lạc quan, tích cực. Họ biết cách tận hưởng những giá trị của cuộc sống và làm cho thời gian trôi qua một cách vui vẻ.

7. Sự thông minh

Có thể nói thông minh là một yếu tố bẩm sinh và không phải ai sinh ra cũng có sẵn. Người thông minh suy nghĩ và làm việc một cách tài năng, sắc xảo trong cách tiếp cận vấn đề, lên kế hoạch trước khi hành động, làm việc một cách hiệu quả, tập trung vào chất lượng hơn là số lượng.

8. Sự lạc quan

Bạn luôn mong đợi kết quả tốt nhất có thể và tập trung vào những mặt hi vọng hay tích cực của một tình huống. Sự lạc quan khiến bạn có thêm động lực tiến lên phía trước.

9. Sự kiên nhẫn

Bạn cần kiên nhẫn để có cảm xúc, năng lượng, sự tập trung và khát khao đạt được kết quả. Động lực, sự bền bỉ, làm việc chăm chỉ là tất cả các phẩm chất của người kiên nhẫn.

10. Tôn trọng người khác

Điều này đơn giản chỉ là đối xử với người khác bằng phong thái lịch sự, thân trọng và bảo vệ lòng tự trọng của họ. Đổi lại, bạn cũng sẽ nhận được sự tôn trọng của mọi người.

11. Hiểu chính bản thân mình

Hiểu rõ bản thân, xác định điểm mạnh cũng như điểm yếu của mình sẽ giúp bạn vạch rõ mục tiêu và cách thức đạt được chúng.

Theo MSN

Ðề: 11 yếu tố tạo nên thành công

mình đọc bài của bạn mình lại rất buồn. không phải bài bạn viết dở mà vì trong 11 điều đó mình chỉ có đuợc vài điều thôi. tồi tệ nhất là mình lại thiếu tự tin lắm

theo mình bạn nên thêm vào 1 nhân tố nữa đó là sự may mắn.

Mình cũng rất thiếu tự tin trong giao tiếp:chay:

Mỗi ngày đến công sở, bạn luôn cảm thấy mình cần học hỏi thêm nhiều kỹ năng mới. Sau mỗi lần thất bại, bạn sẽ rút ra cho mình những kinh nghiệm quý báu để đứng dậy vững vàng hơn.

Trên con đường đi tìm sự chuyên nghiệp và thành đạt trong sự nghiệp, bạn gặp không ít khó khăn. Biết bao rào cản sẽ đợi bạn phía trước mà nếu không chuẩn bị cho mình những kỹ năng cần thiết, bạn sẽ vô cùng bỡ ngỡ. Và lúc đó, nghiễm nhiên, mắc sai lầm cũng là điều dễ hiểu.
    Hẳn sẽ có lúc, bạn băn khoăn không hiểu sao sếp lại không chọn mình, thay vì lại chọn một đồng nghiệp khác? Tại sao bạn không được mọi người tín nhiệm, quan tâm trong khi năng lực và trình độ của bạn có thừa?
    Đó là khi bạn thiếu những kỹ năng cần thiết để thành công. Câu trả lời tưởng như đơn giản ấy thực sự lại không dễ dàng gì để đạt được. Cách tốt nhất, hãy kiên trì rèn luyện cho mình những kỹ năng cần thiết để vững bước trên con đường sự nghiệp:
    1. Kỹ năng diễn thuyết
    Dù bạn đang giữ vị trí CEO hay đang phải chuẩn bị một bài diễn thuyết quan trọng trong một cuộc hội nghị quốc tế thì kỹ năng nói chuyện trước đám đông cũng hết sức cần thiết. Từ ánh mắt, lời nói đến điệu bộ, cử chỉ đều phải làm sao cho phù hợp với người nghe, đó là một đặc điểm tối ưu của một diễn giả chuyên nghiệp. Điều đó sẽ giúp bạn trở nên ấn tượng, đáng nhớ hơn đối với người nghe.
    Từ ánh mắt, lời nói đến điệu bộ, cử chỉ đều phải làm sao cho phù hợp với người nghe, đó là một đặc điểm tối ưu của một diễn giả chuyên nghiệp. (Ảnh minh họa)
    Vì thế, cách tốt nhất để rèn luyện khả năng nói là dù gặp bất kỳ ai, dù chỉ một hay đông người, bạn cũng tập cho mình tác phong nói chuyện nghiêm chỉnh, hoạt bát, coi như đó là lúc thực hành khả năng diễn thuyết của mình.
    Thậm chí, nhiều khi bạn phải tự tạo cho mình môi trường để... tập nói. Có thể là một đám đông bạn bè, đồng nghiệp hoặc một nhóm người ngoài xã hội đang cần tranh luận về một vấn đề nào đó. Dần dần, bạn sẽ ăn nói tốt hơn, diễn thuyết chuyên nghiệp dần lên và không còn bỡ ngỡ trong mọi tình huống. Hơn thế, kỹ năng nói chuyện, đàm phán tốt sẽ tạo cho bạn những mối quan hệ bền vững, thuận lợi cho sự nghiệp trong tương lai.
    2. Quyết đoán
    Một lãnh đạo giỏi là người luôn đưa ra được những định hướng, chiến lược và quyết định đúng đắn, kịp thời. Không ít người vẫn bị cái tính chần chừ, không quyết đoán níu kéo, vì họ luôn lo sợ nếu chẳng may đưa ra quyết định sai thì hậu quả sẽ khôn lường. Tất nhiên, cẩn trọng là việc tốt nhưng sự lo lắng đến mức thiếu quyết đoán lại là một điều hoàn toàn không nên có. Thậm chí, nếu bạn cứ sợ sai, bạn có thể sẽ đưa ra quyết định sai lầm và thất bại còn nặng nề hơn nhiều.
    Một lãnh đạo giỏi là người luôn đưa ra được những định hướng, chiến lược và quyết định đúng đắn, kịp thời.(Ảnh minh họa)
    Vì thế, hãy tự tin đưa ra quyết định của mình và thay vì lo lắng, hãy suy nghĩ thấu đáo để lường trước mọi kết quả có thể xảy ra. Trong mọi trường hợp, sự quyết đoán đều vô cùng quan trọng và khi bạn đưa ra quyết định đúng, bạn sẽ có được phần thưởng xứng đáng cho những nỗ lực của mình.
    3. Có trách nhiệm
    Không ít những kẻ thường tìm cách nhận công lao về mình khi dự án thành công hoặc đổ hết lỗi cho đồng nghiệp nếu chẳng may có điều gì đó xảy ra không như mong muốn. Đừng tưởng rằng cách đó có thể tạo nên hình ảnh bạn thật hoàn hảo trong mắt sếp và đồng nghiệp.
    Tốt nhất, bạn hãy tỏ ra là người có trách nhiệm, biết rõ công sức đến đâu và lỗi lầm của mình đến cỡ nào. Nếu muốn sếp yêu mến và đồng nghiệp tôn trọng bạn, đừng bao giờ tìm cách đổ lỗi cho người khác những thiếu sót của mình. Tốt hơn hết là bạn nên lên kế hoạch, danh sách các đầu mục công việc và kế hoạch, nhân lực tham gia, để biết rõ trách nhiệm của mình đến đâu, tránh tình trạng đổ lỗi vòng vo. Hãy dũng cảm nhận lỗi và tìm cách sửa lỗi, sự chững chạc, tự tin và tinh thần trách nhiệm cao luôn là bí quyết giúp bạn thành công.
    4. Tinh thần lạc quan
    Khi thảo luận về công việc, dù dễ hay khó, bạn cũng nên thể hiện một tinh thần lạc quan dù đồng nghiệp của bạn có thể tỏ ra hoài nghi về khả năng thành công và phê phán bạn đi chăng nữa. Bởi lẽ, một khi đã đưa ra ý tưởng, bao giờ sếp cũng đã có suy nghĩ chín chắn và thái độ bi quan, chán nản, bất hợp tác chỉ khiến hình ảnh của bạn xấu đi trong mắt sếp mà thôi. Sếp sẽ cảm thấy bạn không yêu công việc, không hết lòng vì công ty thậm chí tệ hơn, có thể coi bạn là kẻ phá đám.
    Tất nhiên, bạn có thể đề phòng hoặc kiêng vào những "ngày xấu" để công việc được thuận lợi theo như thiên kiến chủ quan của bạn, nhưng đừng để tư tưởng đó lây lan sang những người khác và kéo người ta xuống. Một khi bạn lạc quan, tích cực, những người xung quanh cũng cảm thấy yêu đời, tin tưởng hơn và mọi khúc mắc sẽ sớm được tháo gỡ.
    5. Vẻ ngoài lịch lãm
    Học cách thể hiện mình với người khác cũng là một trong những yếu tố quan trọng để thành công. Hình ảnh một nhân viên thông minh, lịch sự với vẻ ngoài gọn gàng, sáng sủa là cách tạo ấn tượng tốt nhất với người xung quanh, kể cả khi bạn chưa nói điều gì. Phong cách của bạn sẽ có ảnh hưởng không nhỏ đến cách nhìn nhận của đồng nghiệp và những người xung quanh. Vì thế, hãy chịu khó xem các tạp chí thời trang, ghé thăm các salon tóc để tìm cho mình phong cách, ngoại hình phù hợp.
    Phong cách của bạn sẽ có ảnh hưởng không nhỏ đến cách đánh giá của đồng nghiệp và những người xung quanh. (Ảnh minh họa)
    6. Quản lý thời gian
    Việc quản lý, phân chia thời gian cho phù hợp cũng là một yếu tố quan trọng giúp bạn thành công trên con đường sự nghiệp. Bởi lẽ, nếu không có sự phân bổ hợp lý, mọi việc sẽ diễn ra ngoài tầm kiểm soát của bạn. Sự vô tổ chức cũng đồng nghĩa với việc bạn luôn luôn trong tình trạng gấp rút, vội vàng để hoàn thành công việc.
    Vì vậy, bạn hãy phân chia thời gian thật chi tiết, liệt kê ra các đầu mối và thời hạn hoàn thành công việc để có thể chủ động và đảm bảo công việc trôi chảy. Thay vì check mail liên tục 17 lần/giờ, bạn hãy lên kế hoạch nhưng việc cần làm cho ngày mai
    Tất nhiên, mỗi người có những bí quyết riêng để thành công trong sự nghiệp nhưng những kỹ năng có vẻ như rất cơ bản nhưng hết sức quan trọng này chắc chắn sẽ là chiếc chìa khóa vàng giúp bạn vững vàng hơn.
    Hải Như
    (Theo Askmen)

người có ngoại hình xấu, có ảnh hưởng gì đến sự thành công ko hả các bạn?

Không đủ 11 yếu tố đó thì thất bại hả. Zậy thì nguy quá, mình sẽ không thể nào thành công được.!!!http://**************/forum/images/icons/new/2.gif

5 chìa khóa để thành công:

1. Suy nghĩ tốt
    2. Tính cách tốt
    3. Kỹ năng tốt
    4. Cư xử tốt
    5. Kiến thức tốt

Sau đây tôi sẽ phân tích kỹ hơn về 5 chìa khóa này:

1. Suy nghĩ tốt

Trước tiên bạn phải có một suy nghĩ sáng suốt, tức là biết kinh doanh cái gì, cái gì khách hàng thực sự cần. Rồi chẳng may trong quá trình kinh doanh nếu gặp khó khăn, trở ngại thì bạn phải có những suy nghĩ tích cực để có thể vượt qua những thử thách tạm thời và vững bước tiến lên.

2. Tính cách tốt

Để có được 10 tỷ trong vòng 5 năm tới bạn phải biết hy sinh, bạn phải có sự tập trung, tức là dồn nghị lực vào những mục tiêu quan trọng. Bạn phải có tính kiên nhẫn để có thể vượt qua được những khó khăn trở ngại. Bạn phải có một sự đam mê, tức là yêu thích và hăng say trong công việc bạn đang làm. Đó là những đức tính bạn cần có để thành công.

3. Kỹ năng tốt

Rõ ràng để có thể thành công trong kinh doanh bạn phải có kỹ năng quản lý thời gian tức là biết quản lý thời gian của chính mình và của những người làm thuê cho mình. Bạn phải biết nhìn người, biết dùng người. Bạn phải biết tìm kiếm và đánh giá thông tin về sản phẩm, về thị trường và về đối thủ cạnh trạnh... Đó là những kỹ năng mà bạn cần phải học để thành công.

4. Cử xử tốt

Nếu bạn cư xử không ra gì để rồi những người làm thuê bỏ việc và các đối tác không tin tưởng bạn thì sớm hay muộn doanh nghiệp của bạn cũng bị phá sản. Nói vậy để thấy để thành công cư xử là quan trọng như thế nào.

5. Kiến thức tốt

Để thành công, ngoài những yếu tố ở trên bạn còn cần phải có kiến thức tốt, phải am hiểu về ngành nghề mà bạn đang kinh doanh. Ngoài ra bạn cũng cần phải có một vốn sống nhất định. Đó là những kiến thức để bạn có thể thành công.

Vậy đâu là chìa khóa chủ trong bộ 5 năm chìa khóa để thành công?

Suy nghĩ tốt chính là chìa khóa quan trọng nhất để thành công vì nó là khởi nguồn để có được 4 yếu tố kia. Có suy nghĩ tốt bạn sẽ rèn được những tính cách tốt, học được những kỹ năng tốt, biết cư xử tốt và có được những kiến thức tốt.

Suy nghĩ giống như thuyền trưởng của một con tàu: nó điều khiển mọi lời nói, việc làm, điều khiển mọi hoạt động, hành vi và cách cư xử của bạn. Suy nghĩ tốt sẽ giúp bạn biết cái gì nên làm và cái gì không nên làm, cái gì nên học và cái gì không nên học, cái gì nên nói và cái gì không nên nói, cái gì nên biết và cái gì không nên biết...

Qua những phân tích ở trên bạn và tôi có thể đưa ra kết luận về chìa khóa của thành công và hạnh phúc:

Thành công và hạnh phúc nằm trong chính suy nghĩ của bản thân

Bạn có thể thấy toàn bộ các bài viết trên trang web BaiHocThanhCong.com là nhằm giúp bạn thay đổi những suy nghĩ của chính bản thân để từ đó bạn có trong tay chiếc chìa khóa mở toang những cánh cửa của thành công và hạnh phúc.

Vậy là bạn đang nắm trong tay bí quyết thành công và hạnh phúc rồi đó. Nào bây giờ bạn hãy nói: "Tôi sẽ thay đổi suy nghĩ của chính mình để có được thành công và hạnh phúc."

Tôi muốn bạn làm ngay điều này. Đừng nói là: "Tôi không thể thay đổi được suy nghĩ của chính mình." Không, mọi thứ đều có thể làm được. Không lẽ bạn có thể ngồi nghĩ mãi về những chuyện u buồn, chán nản được sao. Hãy nghĩ về những chuyện tích cực và lạc quan, hãy xây dựng cho mình những dự định tích cực và lạc quan ngay từ bây giờ. Và quan trọng nhất là hãy tin bạn sẽ làm được. Hãy tin là bạn có thể thay đổi và định hướng được suy nghĩ của bản thân, chỉ có điều bạn có muốn và quyết tâm làm điều đó hay không mà thôi.

Chúc bạn thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.

theo tớ nghĩ thì không có ai xấu cả mà chỉ có người chưa đẹp thôi.