Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Có cách nào để làm cho DN lỗ thành lãi?

Đơn vị MTH là đơn vị đang trong giai đoạn đầu tư xây dựng nhà máy nghiền bột đá trắng trg Nghệ an.
    Hệ thống sổ sách kế toán từ năm 2007 đến 2008 nói chung là ko được sạch sẽ lắm.
    BCTC năm 2007 chưa nộp, năm 2008 đã nộp nhưng bây giờ sếp muốn chuyển lỗ thành lãi. Vậy có cách nào ko pà kon?

Ðề: Có cách nào để làm cho DN lỗ thành lãi?

Trích dẫn Gửi bởi MHT
    Đơn vị MTH là đơn vị đang trong giai đoạn đầu tư xây dựng nhà máy nghiền bột đá trắng trg Nghệ an.
    BCTC năm 2007 chưa nộp, năm 2008 đã nộp nhưng bây giờ sếp muốn chuyển lỗ thành lãi. Vậy có cách nào ko pà kon?
    vấn đề này nên nói thế nào nhỉ?? hơi bị khó phân tích và khó mà sán
    sẻ nữa...

Một câu hỏi khó thật đấy. nhưng bạn ơi cho mình hỏi, tại sao xếp của bạn muốn chuyển lỗ thành lãi, có phải vì muốn mượn tiền không ? hay vì một lý do gì khác nữa. nhưng theo mình được biết, nếu công ty trong thời gian đầu chưa có lãi thì đâu có phải đóng thuế. Còn nếu bạn muốn chuyển lỗ thành lãi, bạn sẽ phải đóng thuế thường xuyên, như vậy có ích cho công ty bạn không. Mình nghĩ, bạn nên tìm hiểu trứơc khi thực hiện điều này. chúc bạn gặp nhiều may mắn

Trích dẫn Gửi bởi MHT
    Mình tưởng chuyển lỗ thành lãi năm 2009 chứ năm 2008 đã nộp BCTC rồi thì sao sửa được hay Sếp bạn quen biết trên Thuế để nộp lại BCTC vậy? Vấn đề này tham khảo kỹ bạn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi toan6kt
    Co cach nay ma ko biet cong ty cua ban co ap dung duoc ko nua. ban keo dai khau hao tai san co dinh. vi du tai san khau hao 10 nam thi keo dai ra 20 nam. Nhung ban phai dang ky truoc moi duoc nhe. Chuc ba dat duoc nhieu thanh cong. Chao all:thadieu:
    theo mình nghĩ tốt nhất bạn không nên làm báo cáo tài chính năm 2009 thì được còn năm 2008 thì thui giữ nguyên. doanh nghiệm mới thành lập chắc đang còn trong thời gian miễn thuế thu nhập doanh nghiệp nên sếp bảo làm có lãi để vây vốn ngân hàng thì phải. còn nếu lỗ phần thuế TNDN sẽ được chuyễn tiếp 5 năm nếu sau 5 năm vẫn lỗ thì phần này sẽ bị xoá bỏ. bạn nên thận trọng trong vấn đề này dính dáng tới pháp luật mệt bạn đấy. chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi MHT
    [COLOR=DarkOrchid][B]theo mình hiểu sếp muốn chuyển lỗ thành lãi để cho "BCTC ĐẸP" dễ thầu, xin các dự án..
    bạn nói muốn chuyển lỗ thành lãi ở đây theo mình hiểu sẽ làm cho hết năm 2009.vì năm 2008 đã nộp rồi.nếu muốn thay đổi.bạn pải điều chỉnh lại tất cả SS, nộp lại BCTC2008 và chiu phí phạt.và năm 2007 chưa nộp thì bạn cho lãi hơn :hochanh:

Là đơn vị trong giai đoạn XDCB.Vốn góp chủ yếu của Cavico VN và các cty con của Cavico, CB CNV nên cách làm việc cũng có tính chất gia đình.

Kế hoạch của các sếp là kêu gọi vốn cổ đông, tăng vốn điều lệ và lên sàn.Nếu lỗ sẽ ảnh hưởng đến tiến độ lên sàn CK. Thực ra cso thể chuyển sang bên 241 và sau này ghi giảm vốn. Hoặc tăng thêm dự án đầu tư, lập các cP đền bù, giải phóng ảo, đẩy lương CB CNV sang bên lương dự án, hoặc ký kết vi phạm Hợp đồng kinh tế và bị phạt....NHưng cái khó là thời gian đã qua rồi, lật lại hơi khó. Mong các bác cao thủ kt chỉ giáo.

Mình tưởng chuyển lỗ thành lãi năm 2009 chứ năm 2008 đã nộp BCTC rồi thì sao sửa được hay Sếp bạn quen biết trên Thuế để nộp lại BCTC vậy? Vấn đề này tham khảo kỹ bạn nhé.
    hôm nay 10:05 AM
    Sếp mình ko quen thuế nhưng quen HCM hay Hoa Thịnh Đốn nên sếp mới cho là làm đươc và bắt kt thực hiện.

Co cach nay ma ko biet cong ty cua ban co ap dung duoc ko nua. ban keo dai khau hao tai san co dinh. vi du tai san khau hao 10 nam thi keo dai ra 20 nam. Nhung ban phai dang ky truoc moi duoc nhe. Chuc ba dat duoc nhieu thanh cong. Chao all
    Mới đang XDCB làm gì có TSCĐ để kéo dài.

theo mình hiểu sếp muốn chuyển lỗ thành lãi để cho "BCTC ĐẸP" dễ thầu, xin các dự án..
    bạn nói muốn chuyển lỗ thành lãi ở đây theo mình hiểu sẽ làm cho hết năm 2009.vì năm 2008 đã nộp rồi.nếu muốn thay đổi.bạn pải điều chỉnh lại tất cả SS, nộp lại BCTC2008 và chiu phí phạt.và năm 2007 chưa nộp thì bạn cho lãi hơn (nhưng ko bít là số liệu dt,cp của năm này bạn có đẩy chonawm 2008 ko?)hướng để lãi: như trên đã có bạn nêu ra một hướng là: tăng KHTSCĐ
    Ko biết DT Của năm 2009 của CTY bạn làm trên ss thuế có lớn ko?thực tế nếu muốn lãi thì ngay trong tháng 1 năm 2010 (chưa đến ngày 20 của tháng)bạn đã pải gáp rút làm điều này vì tại thời điểm đó: Bạn cần tạo ra nhiều doanh thu (cho tháng 12/09 )hơn nữa, nhiều hđ đầu ra....). Giảm tối thiểu chi phí đầu 6.phân bổ trước nguồn lương các công trình (cho tối đa lên khoảng 50% cp nhân công)
    xin mọi ng cho ý kiến !!!!
    Số cuối năm 2007 là số đầu năm 2008

Trích dẫn Gửi bởi MHT
    BCTC 2007 chưa nộp là seo bạn, làm rồi chưa . Giờ sẻ bị phạt khá nặng đây. Còn việc chuyển lổ thành lãi thì ko khó, mà tùy mục đích việc lập BCTC mà ta làm theo nhiều hướng khác nhau, ko biết mục địch của bạn là gì.

Bạn ơi mình ko hiểu BCTC năm 2007 cty bạn chưa nộp thì lấy đâu số liệu làm cho BCTC 2008 ? nếu BCTC năm 2008 nộp rồi thì BCTC 2007 đâu còn cứu vãn được nữa ?

vấn đè này hơi khó đấy bạn ạ. Vì liên quan đến thuế mà, bạn phải làm chứng từ và sổ sách thật sạch sẽ. Và bạn phải lật lại tất cả những gì đã qua trong khi các báo cáo đã nộp rồi. bạn chỉ có thể điều chỉnh năm 2009 thôi thì sẽ khong bị phiền phức. Bạn chỉ có thể điều chỉnh doanh thu và chi phí năm 2009 thôi nhé. Bạn chuyển phần nhiều chi phí vào XDCB và giảm trích KH (nếu có), giảm hoặc chuyển chi phí nhân công qua XDCB, nếu ko đóng thuế TNDN thì bạn diều chỉnh ảo DT năm 2009 và giảm các chi phí. Chúc bạn thành công.