Trong thời điểm khó khăn hiện nay, các ứng viên thường được khuyên rằng nên linh động trong các vấn đề: tiền lương, nội dung công việc… Tuy nhiên, bạn nên thực tế bởi một số yêu cầu của nhà tuyển dụng có thể gây khó khăn cho bạn.

Để biết mình linh động ở mức độ nào, hãy trả lời những câu hỏi sau:

1. Bạn cần tiền tới mức nào?

Bạn sắp không có chỗ ở vì đã quá hẹn tiền nhà nhiều tháng và cả gia đình đang trông chờ vào bạn, bạn không còn cách nào khác ngoài chấp nhận bất cứ công việc nào.

2. Liệu công việc có khiến bạn khổ sở?

Chấp nhận một công việc không phù hợp với mình sẽ làm tăng nguy cơ bị sa thải sau vài tháng. Điều đó cũng làm quá trình tìm việc tiếp theo của bạn khó khăn hơn. Nếu cảm thấy thực sự không hài lòng với những điều kiện cũng như nội dung công việc, bạn nên tiếp tục quá trình tìm việc của mình.

3. Bạn có thể giải thích tại sao mình chấp nhận công việc đó?

Nếu chấp nhận một công việc mới không có điều kiện tốt bằng công việc cũ, bạn phải giải thích được lý do. Câu trả lời: “Vì hiện tại tôi đang thất nghiệp và có thể làm bất cứ công việc gì”, sẽ không khiến nhà tuyển dụng cảm động. Tuy nhiên, nếu bạn có lí do thoả đáng như để có thêm kinh nghiệm trong lĩnh vực đó hoặc tăng cường các kĩ năng mới, một bước lùi ở hiện tại sẽ tạo ra bước nhảy vọt trong sự nghiệp của bạn về sau.

4. Điều gì quan trọng nhất đối với bạn?

Bạn có thể linh hoạt hơn nếu công việc mang đến những điều thực sự quan trọng với bạn. Bạn sẵn sàng chấp nhận mức lương thấp để có được công việc và địa vị mình mong muốn. Quãng đường đi làm dài hơn cũng không thành vấn đề vì đôi khi bạn có thể liên lạc qua điện thoại.

5. Công việc này có thể giúp ích cho bạn trong ngắn hạn cũng như dài hạn hay không?

Hãy xác định những điều bạn muốn đạt được trong vài năm tới và đánh giá xem công việc này có thể giúp bạn đạt được chúng hay không. Steve Levin, CEO của một công ty hướng dẫn và đào tạo nghề nghiệp ở California, Mĩ, cho biết: “Nhiều người tìm việc cảm thấy sợ hãi và lo lắng tình trạng thất nghiệp nên đã bỏ qua những mục tiêu dài hạn của mình để chạy theo nhu cầu ngắn hạn. Do đó, họ đánh mất động lực làm việc và tất nhiên hiệu quả công việc sẽ không cao”.

6. Bạn sẽ làm gì nếu cứ chờ đợi công việc "trong mơ" của mình?

Nếu cứ chờ đợi để tìm được một công việc tốt hơn, bạn sẽ làm gì trong thời gian đó? Thất nghiệp dài hạn có thể gây ra những khó khăn cả về tài chính lẫn sự phát triển nghề nghiệp cho bạn. Do đó, hãy cân nhắc thật kĩ. Nếu có đủ điều điện để chờ đợi, bạn có thể kiến quyết với nhà tuyển dụng cho tới khi nhận được một lời đề nghị công việc tốt hơn. Ngược lại, nếu không có sự lựa chọn nào khác, bạn nên linh hoạt khi thương lượng công việc với nhà tuyển dụng.

smilingrose259 | Theo kienthuckinhte