Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

tại sao cần phải tuyển người có kinh nghiệm

bản thân họ cũng đã trải qua thời mới ra trường như chúng ta tại sao họ lại làm khó chúng ta như vậy. phải có đi mới có chạy chứ. mới ra trường đi tìm việc mà công ty nào cũng đăng tuyển người có ít nhất 1-2 năm kinh nghiệm thậm chí họ không thèm để ý tới năng lực của ứng viên luôn. ít ra cũng phải cho thử việc 1-3 ngày rồi hay quyết định chứ, thấy tức quá. không được làm thì lấy đâu ra kinh nghiệm chứ . cuộ đời thật bất công

Ðề: tại sao cần phải tuyển người có kinh nghiệm

Trích dẫn Gửi bởi duongmanhtun
    bản thân họ cũng đã trải qua thời mới ra trường như chúng ta tại sao họ lại làm khó chúng ta như vậy. phải có đi mới có chạy chứ. mới ra trường đi tìm việc mà công ty nào cũng đăng tuyển người có ít nhất 1-2 năm kinh nghiệm thậm chí họ không thèm để ý tới năng lực của ứng viên luôn. ít ra cũng phải cho thử việc 1-3 ngày rồi hay quyết định chứ, thấy tức quá. không được làm thì lấy đâu ra kinh nghiệm chứ . cuộ đời thật bất công
    Bạn bỏ tiền ra để đầu tư, chắc chắn bạn sẽ muốn có những nhân viên tốt nhất làm việc trong cty của mình, đúng ko :muatumlum:.... Họ đòi hỏi nhân viên có kinh nghiệm cũng là chính đáng thôi...... Bạn đã tìm đc việc thì hãy cố gắng hết mình cho công việc... Mới bước đầu mà bạn đã nản rồi thì ko bao giờ bạn tìm thấy niềm vui trong cviệc - đồng nghĩa với một điều là bạn sẽ ko đc sếp công nhận tài năng.... :chetroi:

Bạn à mình hiểu cảm giác của bạn mà chuẩn bị sắp tới đây mình cũng sẽ gặp phải
    Đối với nhiều công ty họ sợ SV mới ra trường , mới chân ướt chân ráo đem mớ kiến thức chỉ đơn thuần là lý thuyết vào làm việc sẽ làm hỏng việc
    Tuy nhiên cũng mong quý doanh nghiệp hiểu rằng không ai là tài giỏi khi không có một môi trường để rèn luyện và hy vọng rằng quý DN hãy mở rộng cánh cửa để các bạn SV có thể rèn luyện và trưởng thành
    "không qua lửa không thành thép"

truongthon nói đúng đấy. phải có ren luyện mới thành công được chứ. mình cũng hy vọng được như vậy. hy vọng rằng họ không tẩy chay sv mới ra trường không có kn như chúng mình. thiệt là khổ quá đi

trong chuyện nầy cũng cần nhiều kía cạnh lắm
    + bản thân nhà tuyển dụng đòi hỏi knh nghiệm để có một nhân viên giỏi xứng đáng với đồng tiền. nếu ta là nhà tuyển dụng thì ta cũng nghĩ như vậy thôi
    + còn đối với sinh viên mới ra trường đúng là "mệt" với các nhà tuyển dụng đi đâu cũng cần có kinh nghiệm nên ko có dịp "trổ tài"
    => nhà tuyển dụng không nên lấy thâm niên làm kinh nghiệm, không nhìn chủ quan mà nhìn khách quan, có thể text lại kiến thức và năng lực của ứng viên, rồi từ từ đào tạo, để ko bỏ lỡ nhân viên tốt
    => còn sinh viên thì cố gắng kiếm công ty nào ko "khắc khe" để vào lằm lấy kinh nghiệm thôi
    các bác thấy sâo

Ngày xưa mình cũng có một thời như bạn, chính xác là cách đây 1 năm nhưng bây giờ nghĩ lại thấy đúng là có thời cả bạn à, nào hãy cũng nghe T nói về Kế toán nhé:muongita:
    - Khi một doanh nghiệp hoạt động bình thường, số nhân viên Kế Toán sẽ được phân công nhiệm vụ và công việc phù hợp, và doanh nghiệp đó sẽ hoạt động trơn tru, giống như đang vận hành một chiếc máy vậy:muatumlum:
    Giả sử khi có 1 người kế toán nghỉ việc (vì lý do gì đó) thì tất nhiên doanh nghiệp đó sẽ gặp vấn đề với Phòng kế toán, số lượng công việc của người nghỉ để lại thì ai sẽ làm, nếu làm thêm thì cũng được nhưng sẽ bận hơn nhiều.:aaack:
    Nên khi sếp tuyển người mới vào, trong trường hợp tuyển một người chưa có kinh nghiệm thì cũng sẽ mất vài tháng đến nửa năm để họ có thể làm tốt.:runcamcap:
    Quãng thời gian đó thì chẳng lẽ kế toán lại "bận bịu" mãi sao, làm nhiều mà không tăng lương thì ai sẽ làm. Và vì thế họ sẽ không chịu. sếp cũng biết điều đó mà!:xinloinhe:
    Nên họ muốn tuyển nguời đã có kinh nghiệm vào, để có thể làm tốt công việc của người trước đã nghỉ.:quaylung:

Kế toán ra trường là phải mất 1 đến 2 năm lăn lộn rồi mới có thể ổn định được, cái đó là thực tế đấy, bạn nhé!:cogidau:

Trên lý thuyết thì SV mới ra trường năng nổ, gặp gì làm nấy. Cũng như mình nè ra trường nhà nghèo mà lại không xin được việc phải đi ăn xin đấy thôi!
    Nhưng đòi hỏi của DN đâu có quá đáng, họ bỏ ra một khoản chi phí (còn gọi là lương) để trả cho bạn, để tiếp thu được CV thì đòi hỏi phải có 1 khoản thời gian (gọi là đào tạo) để làm được việc cũng mất tầm 3-4tháng. Xem như 3-4tháng này DN nuôi không công bạn :chongmat:, sau khi làm được việc và tiếp tục ở lại DN tầm 6T> 1 năm bạn đòi tăng lương trong khi không suy nghĩ là chi phí trước đây DN bỏ ra đào tạo bạn > tất yếu nhảy việc (Hầu hết là thế). Qua một vài người như thế vừa đố vừa cho thêm kẹo ông DN nào dám tuyển SV mới ra trường, trừ trường hợp người đó thật giỏi và cam kết với DN.

suy ra đừng trách là tại sao DN thế này, DN thế kia mà trách bản thân người nhân viên trước deeeee

Về đi khất cùng tớ nhở!