Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Cách quản lý hai sổ sách KT

Các anh chị cao tay xin giúp đỡ em.Số là trên Bảng Cân Đối phát sinh của em hiện giờ là:số dư các Tk như sau:
    111:2,6 tỷ
    131:1.2 tỷ
    311:3,43 tỷ
    331:115tr(dư nợ)
    Vốn kinh doanh:3,6 tỷ
    Chị KTT của cty em(chuyên tư vấn cho em) nói là phải làm hai sổ sách dành cho thuế,1 ss dành cho nội bộ để đối phó sự bất hợp lý những số dư TK trên.Em thì không có kinh nghiệm nhiều lắm mà hỏi thì chị ấy chỉ nói vậy thôi (chị ấy chảnh và hỏi khó khăn lắm),chị nói rằng quỹ TM nhiều là không hợp lý thuế xuống sẽ bóc ra và phạt.Em rát mong anh chị giúp đỡ lắm ạ.

Ðề: Cách quản lý hai sổ sách KT

Trích dẫn Gửi bởi phuong01
    Các anh chị cao tay xin giúp đỡ em.Số là trên Bảng Cân Đối phát sinh của em hiện giờ là:số dư các Tk như sau:
    111:2,6 tỷ
    131:1.2 tỷ
    311:3,43 tỷ
    331:115tr(dư nợ)
    Vốn kinh doanh:3,6 tỷ
    Chị KTT của cty em(chuyên tư vấn cho em) nói là phải làm hai sổ sách dành cho thuế,1 ss dành cho nội bộ để đối phó sự bất hợp lý những số dư TK trên.Em thì không có kinh nghiệm nhiều lắm mà hỏi thì chị ấy chỉ nói vậy thôi (chị ấy chảnh và hỏi khó khăn lắm),chị nói rằng quỹ TM nhiều là không hợp lý thuế xuống sẽ bóc ra và phạt.Em rát mong anh chị giúp đỡ lắm ạ.
    tại sao nhiều lại không hợp lệ? không lẽ có ít nghiệp vụ phát sinh mà bắt ghi nhiều để giảm bớt tiền đi àh? Mình không hiểu ý của chị KTT này lắm.
    Nếu cty bạn có những khoản thu không kê khai thuế và nếu GĐ cần theo dõi KQ HĐ SXKD thực của cty thì bạn có thể làm ss nội bộ, còn nếu không thì không cần. Trong ss kế toán của cty (cả nội bộ lẫn SSKT với thuế) đều phải ghi chép cả những khoản chi không có chứng từ hợp lệ, như vậy tài khoản tiền của cty bạn sẽ đúng thực tế.

cty mình chủ yếu là TM(nhập-xuất hóa đơn),chẳng hạn khi bán hàng thu TM(TM rất nhiều),mình hạch toán N111/C511,3331,khi thu qua NH N112/C131.Nhưng nguồn chi Tm thì ít có chứng từ lắm,đôi lúc không lấy HD nữa,nên sổ quỹ TM mình rất lớn.(không đúng với thực tế).tức là TM còn 2.6 tỷ mà lại vay thêm 4.3 tỳ ......

cty mình chủ yếu là TM(nhập-xuất hóa đơn),chẳng hạn khi bán hàng thu TM(TM rất nhiều),mình hạch toán N111/C511,3331,khi thu qua NH N112/C131.Nhưng nguồn chi Tm thì ít có chứng từ lắm,đôi lúc không lấy HD nữa,nên sổ quỹ TM mình rất lớn.(không đúng với thực tế).tức là TM còn 2.6 tỷ mà lại vay thêm 4.3 tỳ ......
    Với những khoản không có chứng từ bạn vẫn phải hạch toán, những chi phí này không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thôi nhưng vẫn phải theo dõi bạn ạh. Mình không hiểu sao công ty bạn lại không lấy hoá đơn nhỉ? rõ ràng nó là quyền lợi của công ty bạn mà.
    Đúng là tồn 2,6 tỷ mà vay thêm 4,3 tỷ thì hơi bất hợp lý nhưng vẫn có thể giải trình được, sau này bạn nên hạch toán đầy đủ nghiệp vụ phát sinh nhé. :xinchao:

mình cũng không hiểu nữa,khi bán thu tiền bằng TM thì mình xuất Hóa đơn nhưng khi khách hàng trả thì vào túi sếp,đôi khi sếp nộp vào TK công ty một ít,còn số còn lại thì sếp mang đi đâu mình cũng chẳng biết(vì điều đó chỉ có thủ quỹ mới biết).Bây giờ mình chẳng biết cách nào để giảm Tm xuống cho hợp lý tí.Mình làm 2 sổ sách của k/hang được không betrang?nếu nvu đó thu TM mình ghi là k/h nợ(cho giảm bớt).Thuế có ktra vụ này không ta?

mình cũng không hiểu nữa,khi bán thu tiền bằng TM thì mình xuất Hóa đơn nhưng khi khách hàng trả thì vào túi sếp,đôi khi sếp nộp vào TK công ty một ít,còn số còn lại thì sếp mang đi đâu mình cũng chẳng biết(vì điều đó chỉ có thủ quỹ mới biết).Bây giờ mình chẳng biết cách nào để giảm Tm xuống cho hợp lý tí.Mình làm 2 sổ sách của k/hang được không betrang?nếu nvu đó thu TM mình ghi là k/h nợ(cho giảm bớt).Thuế có ktra vụ này không ta?
    Trời, khi quyết toán phải làm Biên bản xác nhận công nợ gửi cho khách hàng ký đó, họ không chịu ký (vì họ không nợ) là bạn tiêu luôn đó nên đừng ghi công nợ khống nha Phương. Bạn chỉ ghi nợ khi nào bạn chắc chắn là khách hàng đó đang nợ, hàng tuần hoặc cuối tháng bạn nên hỏi sếp hoặc người phụ trách công nợ về những khách hàng trong tháng để ghi số liệu cho phù hợp.
    Công ty bạn có thủ quỹ và kế toán riêng tại sao lại không thống nhất với nhau à? :sorrynha:

cảm ơn bétrang nhiều ,cty mình thủ quỹ là người nhà của sếp,mọi thu chi chị ấy nắm còn mình thì chỉ xuất HD khi bán hàng thôi nhưng số này cũng không có thực nũa Trang à.Bên mình lại có 1 mình mình kế toán,chị KTT đó bảo Phương làm vậy cho giảm số Tm đó nhưng mình cũng nói cách đó là không ổn??chán quá Trang à.

Tôi có cảm nhận là có vấn đề về tài chính bạn àh!
    Tại sao phải đi vay (3,4 tỷ đồng) trong lúc nhu cầu về vốn không đến mức như thế
    (cụ thể tiền mặt đang dư 2,6 tỷ).

Vấn đề bạn nêu rất hấp dẫn cho những người quản lý.
    Việc tồn tại hai hệ thống sổ sách (quản trị và báo cáo) là điều cần thiết.
    Nhưng cái cốt lõi là bạn phải cân đối được TÀI SẢN - NGUỒN VỐN để không lòi ra cái bất hợp lý.
    Vấn đề nữa, bạn chú ý đến "chứng từ đầy đủ, hợp lý, hợp lệ" của nhà Thuế hay nói.
    Nếu là tôi, tôi sẽ tận dụng tối đa các chi phí phải có hóa đơn GTGT
    (ví dụ như đi nhậu, shoping, du lịch ...). Điều này có lợi k? Bạn cứ làm rồi sẽ biết.

cảm ơn bétrang nhiều ,cty mình thủ quỹ là người nhà của sếp,mọi thu chi chị ấy nắm còn mình thì chỉ xuất HD khi bán hàng thôi nhưng số này cũng không có thực nũa Trang à.Bên mình lại có 1 mình mình kế toán,chị KTT đó bảo Phương làm vậy cho giảm số Tm đó nhưng mình cũng nói cách đó là không ổn??chán quá Trang à.
    Để giảm quỹ TM mà không ảnh hưởng đến các tài khoản khác thì chỉ có cách ghi đầy đủ các khoản chi có hay không có hoá đơn thôi P ạh.