Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Biên bản điều chỉnh hoá đơn.

Công ty mình chuyển sang địa chỉ mới nhưng chưa kịp thông báo với nhà cung cấp địa chỉ mới (thực chất là đã thông báo rồi nhưng họ lại quên mới ác chứ, nhưng họ là nhà cung cấp 'bự' nên mình đành 'ngậm đắng nuốt cay'. hic..hu..) , do đó họ xuất hóa đơn gtgt cho cty mình theo địa chỉ củ, mình nhờ họ xuất lại hóa đơn mới thì họ k đồng ý (hóa đơn này có giá trị lớn- 60 triệu), họ kêu mình làm biên bản điều chỉnh. Gia đình kế toán giúp mình với, vì làm biên bản hủy hóa đơn thì mình biết chứ biên biên bản điều chỉnh hóa đơn mình mù tịt. Thêm nữa, nếu mình giữ tờ hóa đơn ghi sai địa chỉ, với tờ biên bản điều chỉnh như vậy thì thuế có đồng ý không? Giúp mình với nha, gia đình kế toán!

Ðề: Biên bản điều chỉnh hoá đơn.

Trích dẫn Gửi bởi hienbt2505
    Công ty mình chuyển sang địa chỉ mới nhưng chưa kịp thông báo với nhà cung cấp địa chỉ mới (thực chất là đã thông báo rồi nhưng họ lại quên mới ác chứ, nhưng họ là nhà cung cấp 'bự' nên mình đành 'ngậm đắng nuốt cay'. hic..hu..) , do đó họ xuất hóa đơn gtgt cho cty mình theo địa chỉ củ, mình nhờ họ xuất lại hóa đơn mới thì họ k đồng ý (hóa đơn này có giá trị lớn- 60 triệu), họ kêu mình làm biên bản điều chỉnh. Gia đình kế toán giúp mình với, vì làm biên bản hủy hóa đơn thì mình biết chứ biên biên bản điều chỉnh hóa đơn mình mù tịt. Thêm nữa, nếu mình giữ tờ hóa đơn ghi sai địa chỉ, với tờ biên bản điều chỉnh như vậy thì thuế có đồng ý không? Giúp mình với nha, gia đình kế toán!
    1/ cty bạn đã làm thay đổi địa chỉ mới trong Giấy phép kinh doanh chưa?
    2/ Nếu hoá đơn đó viết trước ngày thay đổi địa chỉ thì vẫn hợp lệ, ngược lại thì không hợp lệ.
    3/ mình cũng chưa từng gặp trường hợp bên xuất hóa đơn lại yêu cầu khách hàng làm biên bản điều chỉnh hoá đơn. theo mình bạn nên yêu cầu bên kia huỷ HĐ đó và xuất lại hóa đơn khác theo đùng địa chỉ công ty mình vì số tiền đó cũng rất lớn.

Trích dẫn Gửi bởi hienbt2505
    Trên HĐ nội dung không được sai hay sửa chữa, dù chi tiết nhỏ. Theo mình tốt nhất bạn nên làm biên bản hủy hóa đơn và yêu cầu họ xuất HĐ mới, lỗi sai đâu phải tại bên mình. Như thế sau này bạn cũng không phải giải trình với bên thuế. Biên bản điều chỉnh HĐ lần đầu nghe thấy luôn.

Bạn nói bên xuất hoá đơn làm biên bản điều chỉnh, cũng đơn giản à, ghi rõ nội dung điều chỉnh là địa chỉ, rồi 2 bên đóng dấu, kẹp chung với tờ hoá đơn cũ là xài được như hoá đơn mới thôi! Nhớ là làm 2 bản nhé, mỗi bên 1 bản

Cộng hoà xã hội chủ nghĩa VN
    DL-TD-HP
    Biên bản điều chỉnh hd
    -Căn cứ vào công văn 3721,điều 4 của BỘ TÀI CHÍNH-Tổng cục thuế ngày21/07/1999 về việc sử dụg hoá đơn
    -Căn cứ CV 596/TCT/AC và công văn 8984CT/AC ngày 19/08/2003 của Cục Thuế về việc phát hành hoá đơn theo mẫu.
    -Căn cứ vào HĐ GTGT
    Mẫu số 01 GTKT-3LL ký hiệu GD/2009N seri số ...xuất ngày..tháng năm

hôm nay, ngày...tháng
    Chúng tôi 2bên gồm có,
    Bên A:Cty A, địa chỉ...MST

Cty B,dịa chỉ....MST...
    Do nhu cầu hạch toán và Báo Cáo Thuế của các bên, hai bên tiến hành làm biên bản điều chỉnh này để điều chỉnh hoá đơn với nội dung như sau
    CHỉ Tiêu Dữ liệu ghi trong hoá đơn Điều chỉnh thành

Biên bản này là một phần không thể tách rời của hoá đơn trên và được lập thành 2 bản,mỗi bên giữ một bản và có giá trị như nhau
    Đại diện bên A Đại diện bên B