Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

công ty đòi giữ bằng gốc, làm sao đây?

Mình mới thử việc thu ngân trong một siêu thị điện máy, thời gian thử việc làm một tháng. Sau một tháng sẽ có một cuộc sát hạch kiểm tra, nếu không vượt qua thì phải thử việc tháng thứ 2. Nhưng công ty nói là do thu ngân liên quan tới tiền nong nên yêu cầu phải giữ bằng gốc, khi nào nghỉ việc công ty sẽ trả lại. Mình băn khoăn lắm, chỗ đó làm ăn cũng được, nhưng mà giả dụ không vượt qua được thời gian thử việc tháng đấu tiên, mà lỗi không phải do mình, mình sẽ phải thử việc nhiều tháng nữa chẳng hạn, lương thử việc thì thấp. Mà họ giữ bằng của mình thì làm sao mà nghỉ việc được. Như thế là có lợi cho công ty rùi. Mình phải làm sao bây giờ? Việc làm này có ổn không bà con ơi? Công ty nào cũng đòi giữ bằng gốc à?

Ðề: công ty đòi giữ bằng gốc, làm sao đây?

cái trường hợp của bạn cũng hay gặp ở công ty chứng khóan đấy. làm biên bản giao nhận bằng cấp, thời gian hoàn trả sau khi két thức hợp đồng thử việc chẳn hạn.

Trích dẫn Gửi bởi luan6688
    Mình mới thử việc thu ngân trong một siêu thị điện máy, thời gian thử việc làm một tháng. Sau một tháng sẽ có một cuộc sát hạch kiểm tra, nếu không vượt qua thì phải thử việc tháng thứ 2. Nhưng công ty nói là do thu ngân liên quan tới tiền nong nên yêu cầu phải giữ bằng gốc, khi nào nghỉ việc công ty sẽ trả lại. Mình băn khoăn lắm, chỗ đó làm ăn cũng được, nhưng mà giả dụ không vượt qua được thời gian thử việc tháng đấu tiên, mà lỗi không phải do mình, mình sẽ phải thử việc nhiều tháng nữa chẳng hạn, lương thử việc thì thấp. Mà họ giữ bằng của mình thì làm sao mà nghỉ việc được. Như thế là có lợi cho công ty rùi. Mình phải làm sao bây giờ? Việc làm này có ổn không bà con ơi? Công ty nào cũng đòi giữ bằng gốc à?
    Không có gì băn khoăn cả. Đừng trông núi nọ thì không sao. Còn muốn cùng lúc để chọn vài chổ thì rút lui vậy.:khocdudoi::khocdudoi:

Thường thì các công ty sẽ không giữ bằng gốc mà họ sẽ giữ bằng photo nhưng có công chứng của phường hoặc địa phương. Có một số công ty họ vẫn không tin tưởng nên họ buộc mình phải mang bằng gốc tới để đối chứng, sau đó họ sẽ trả lại.Trường hợp của bạn họ nói sẽ giữ bằng gốc vậy bạn hỏi xem họ có chứng từ gì chứng nhận là họ đã giữ bằng gốc của bạn không? Bởi vì bằng photo công chứng mất thì không sao chứ bằng gốc mà mất thì hơi mệt đó bạn. Ban cũng nên hỏi những người đã & đang làn việc ở cty đó xem, nếu như những người đã làm việc mà khi nghỉ việc cty có trả lại bằng gốc thì việc bạn làm ở cty đó là không vấn đề gì.
    Chúc bạn may mắn.

Năm 2006 CC xin việc, họ cũng yêu cầu CC nộp bằng chính. Đó là doanh nghiệp cơ khí đúc và có làm thêm cả mặt hàng cói. Vị giám đốc đã nói với mình là: Nếu cháu làm được việc, được kế toán trưởng quý và làm vừa lòng chú thì đi đây đi đó, đi Lào Cai, Yên Bái,đi ký hợp đồng chú cho cháu đi cùng. Nhưng nếu để kế toán trưởng ghét và không làm vừa lòng chú thì chú cho cháu sang phân xưởng phụ đếm cói rồi chán mà bỏ việc, và nếu tự ý bỏ việc thì đừng mong lấy lại được bằng. Mình không dám vào doanh nghiệp đó vì như thế nào để được kế toán trưởng quý và như thế nào là làm vừa lòng chú giám đốc - nghe mà sợ. Nên tùy thôi.

giữ bằng gốc, làm sao đây?

Lại là vấn đề giữ bằng gốc hôm trước mình đã hỏi. Công ty mình đang thực tập đòi nộp bằng gốc với hứa hẹn khi nào nghỉ việc sẽ trả lại.

Nhưng qua mấy ngày thử việc mình biết đuợc là phần lớn mọi người ở đó không nộp bằng gốc(không phải nộp). Chỉ có khoá nhân viên mới từ khoá bọn mình là phải nộp bằng gốc thôi.

Mình không biết phải làm thế nào bây giờ, nộp cũng dở, mà không nộp cũng dở. Tại mấy người bạn minh nộp bắng gốc rồi lấy lại rất khó, có người còn chấp nhận mất mỗi tháng một ít lương để không phải nộp bằng gốc.

Chẳng biết phải làm sao nữa? Cả nhà có cao kiến gì không?

theo mình phải có lý do gì thì người ta mới bắt nộp băng gốc chứ ? hồi trước mình đi làm o một công ty ,khi vào làm nguời ta giữ một tháng lương đầu tiên coi nhu tiền thế chấp,bảo khi nào nghỉ việc thì sẽ trả .Nhưng khi mình nghỉ việc họ có trả lại đâu(đòi mãi không trả nên đành thôi). Vì vậy theo quan điểm của mình thà mất tiền chứ không thể mất bằng.Nếu công ty đó bắt thế chấp thì bạn nên hỏi có thể thế chấp bằng tiền được không?.Đưng dại gì mang bằng cấp của mình ra thế chấp.