Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Cách lưu giữ chứng từ?!

Em chào cả nhà ạ, em lại có chiện...thắc mắc, nhờ cả nhà chỉ giáo dùm em.
    Em muốn hỏi về việc lưu trữ chứng từ ấy ạ.
    Em thấy các chứng từ có lúc thì lập 2 liên, có lúc thì 3 liên... Em ko biết khi nào là 2 và khi nào là 3, nếu 2 thì lưu chứng từ như thế nào, nếu 3 thì ntn? Khi lưu có phải là phải kèm chứng từ gốc. Có cách lưu theo quy định ko hay do mình tự làm, và theo kinh nghiệm của các anh chị thì quản lý thế nào là tốt nhất. Mong cả nhà nói cụ thể giúp em, chứ em cũng nghe cô giáo nói qua rồi mà...ko thể nào tượng tượng ra được.
    Em cảm ơn cả nhà nhiều!

Ðề: Cách lưu giữ chứng từ?!

Trích dẫn Gửi bởi hangact
    Em chào cả nhà ạ, em lại có chiện...thắc mắc, nhờ cả nhà chỉ giáo dùm em.
    Em muốn hỏi về việc lưu trữ chứng từ ấy ạ.
    Em thấy các chứng từ có lúc thì lập 2 liên, có lúc thì 3 liên... Em ko biết khi nào là 2 và khi nào là 3, nếu 2 thì lưu chứng từ như thế nào, nếu 3 thì ntn? Khi lưu có phải là phải kèm chứng từ gốc. Có cách lưu theo quy định ko hay do mình tự làm, và theo kinh nghiệm của các anh chị thì quản lý thế nào là tốt nhất. Mong cả nhà nói cụ thể giúp em, chứ em cũng nghe cô giáo nói qua rồi mà...ko thể nào tượng tượng ra được.
    Em cảm ơn cả nhà nhiều!
    Bất kỳ chứng từ gì cũng có 3 liên: 1 liên lưu quyển gốc, 1 liên đưa khách hàng, 1 liên lưu nội bộ bạn àh. Tờ nói thế bạn đã hiểu chưa?

Cho em hỏi đã có một liên lưu quyển gốc rồi ,sao mình cần phải lưu nội bộ 1 liên làm chi nữa ạ.em không hiểu làm vậy chi lu bu.:k5197769:

Theo mình thì bạn xem xét rõ quy định của cty bạn. chứng từ phải có 3 liên, chứng từ lưu hành nội bộ bạn phải kèm theo chứng từ gốc nếu có.

Trích dẫn Gửi bởi Fire Ant
    Bất kỳ chứng từ gì cũng có 3 liên: 1 liên lưu quyển gốc, 1 liên đưa khách hàng, 1 liên lưu nội bộ bạn àh. Tờ nói thế bạn đã hiểu chưa?
    bạn ui tui cũng ko rõ là 3 liên để làm gì. 1 liên kèm chứng từ gốc, 1 liên giao cho khách hàng, còn liên kia để làm gì.
    Chỗ tui khách hàng họ ko lấy liên 2 như vậy có sao ko các pác.?

Trích dẫn Gửi bởi kadip
    Cho em hỏi đã có một liên lưu quyển gốc rồi ,sao mình cần phải lưu nội bộ 1 liên làm chi nữa ạ.em không hiểu làm vậy chi lu bu.:k5197769:
    Liên lưu nội bộ là liên kẹp vào HĐ đơn hoặc phiếu xuất, nhập đi kèm.
    Tui lấy VD cho bạn hiểu nhé. Bạn chi tiền mua hàng cho HĐ0001 ngày 2/8/09. Liên 3 kẹp với HĐ đó.

Em thấy sách nói liên 2 của phiếu thu lưu nội bộ để đưa cho thủ quỹ ghi sổ quỹ và để kế toán ghi sổ kế toán. Em thắc mắc ko biết sau khi đưa cho thủ quỹ ghi xong mình chờ lấy lại rồi về "cất" luôn hay trong nội bộ thì ai lưu cũng được. Nếu kế toán lưu thì...đem bỏ tủ cùng với các chứng từ kèm theo khác hả các bác. :chongmat:

Trích dẫn Gửi bởi hangact
    Em thấy sách nói liên 2 của phiếu thu lưu nội bộ để đưa cho thủ quỹ ghi sổ quỹ và để kế toán ghi sổ kế toán. Em thắc mắc ko biết sau khi đưa cho thủ quỹ ghi xong mình chờ lấy lại rồi về "cất" luôn hay trong nội bộ thì ai lưu cũng được. Nếu kế toán lưu thì...đem bỏ tủ cùng với các chứng từ kèm theo khác hả các bác. :chongmat:
    Thường liên 2 giao khách hàng còn liên 3 giao cho kế toán lưu sổ sách. Tuỳ vào quy định của từng công ty, có thể thủ quỹ giữ lại và kèm cùng HĐ cuối tháng bàn giao lại cho KT tổng hợp, có thể bàn giao ngay cho kế toán tổng hợp để lưu sổ sách.