Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 84

Kế toán tổng hợp. Năng lực và yêu cầu ???

Em tuy làm kế toán hơn 1 năm nhưng chưa bao giờ được làm kế toán tổng hợp.đang làm kế toán công nợ.Vậy cho em hỏi ai co kinh nghiệm làm kế toán tổng hợp cần có yêu cầu năng lực như thế nào để e còn phấn đấu.Hoặc đi thi tuyển vào công ty khác còn biết yêu cầu là gì
    Thanks mọi người nha:helpsmilie:

Ðề: Kế toán tổng hợp. Năng lực và yêu cầu ???

Muốn làm Kế toán trưởng cũng như kế toán tổng hợp:
    Bạn phải hiểu thấm đáo các tài khoản, cách hạnh toán của từng tài khoản một, luật thuế.....
    Biết nhìn nhận việc xẩy ra trong thực tế như thế nào , phân tích và hạch toán vào các tài khoản liên quan.
    phải có bằng kế toán trưởng (nếu muốn trở thành kế toán trưởng)
    Ít nhất bạn cũng phải có 3 năm kinh nghiệp làm kế toán --> kế toán tổng hợp--> kế toán trưởng.
    Bên cạnh đó cũng cần chút thông minh, cần cù, nhanh nhẹ : giải quýêt những tình huống không mời mà đến.
    Đó là kinh nghiệm của mình đang làm Kế toán trưởng.
    [you] góp thêm ý kiến nhá.

mình cũng đang làm kế toán tổng hợp cho cty
    kinh nghiệp của mình là phải hiểu nhiểu về Tài khoản kế toán, cách sử lý phản ánh nghiệp vụ phát sinh, mọi công việc phải sắp sếp nhanh gọn và khoa học nếu không mọi thứ sẽ rối tung nên tại vì mình phải làm tất cả mọi việc của kt

Và phải có bản lĩnh nữa.

Theo mình, Bạn không những phải biết rõ về tài khoản, kinh nghiệm cân đối tài khoản, bạn còn phải hiểu rõ toàn bộ quy trình, thủ tục kế toán.

Thật ra ko ai tự nhiên mà giỏi được 1 công việc. Cái gì cũng phải trải qua kinh nghiệm thực tế. Bạn phải làm nhiều thì mới có kinh nghiệm. Nếu các bạn làm cty lớn thì chỉ được làm 1 phần hành trong công việc kt. Nhưng nếu làm cty tư nhân hay cty CP nho nhỏ thì bạn phải tự làm lấy hết mọi thứ. Khi đó nếu bạn chịu khó học hỏi thì bạn sẽ khá lên từ từ. Một vấn đề nữa là các bạn nên tìm hiểu và cập nhật các văn bản PL có liên quan đến ngành nghề của mình. Chúc các bạn thành công.

Còn kế toán công nợ cần nhưng gì. Các bạn cũng giúp mình với nhé

Nói chung vấn đề gì liên quan đến kế toán thì mình phải biết và linh hoạt xử lý các trường hợp xảy ra!

đợt này bân quá nên chẳng onlien được nhiều..mình đang chuẩn bị kiểm toán dự án JBIC của ngân hàng nhà nước...Một vấn đề vô cùng mới..Kiểm toán vốn quay vòng.
    Theo mình ,làm kế toán tổng hợp (thường là các phó phòng kế toán) đơn giản là phải hiểu chuẩn mực, nắm vững thông tư và xử lý bằng năng lực của bản thân.
    Còn kế toán trưởng thi ở một tầm cao hơn nhiều.Họ không cần phải làm việc trực tiếp mà chỉ xây dưng hệ thống kiểm soát.Kế toán trưởng giỏi là kiểm toan soát được mọi vấn đề, không làm trực tiếp nhưng KTV hỏi đến đâu cũng biết.^^--^^!!

Trích dẫn Gửi bởi voen_naly
    hii...tớ đang còn phải học hỏi nhiều lắm...dù sao cũng hân hạnh làm quen bạn ..
    Theo mình kế toán dù là kế toán viên hay kế toán tổng hợp hay kế toán trưởng thì việc đương nhiên là phải nắm vững hệ thống và các chuẩn mực kế toán rùi. Và còn nhiều thứ nữa; Nào là có bản lĩnh, thông mình để xử lý..... nói chung là dù làm gì hay đứng bất cứ trong cương vị nào. Thì dân kế toán chúng ta vẫn luôn chứng tỏ được bản lĩnh của mình. Chúc dân kế chúng ta ngày càng _ Thành _ Mạnh _ Đạt

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối