Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Ðề: đăng ký khấu hao tài sản cho thuế!

Theo quy định hiện hành thì không cần phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế đâu bạn, cuối năm quyết toán bạn trình bày trên bản thuyết minh báo cáo tài chính là đươc rồi.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Theo quy định hiện hành thì không cần phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế đâu bạn, cuối năm quyết toán bạn trình bày trên bản thuyết minh báo cáo tài chính là đươc rồi.
    Bạn ơi cho mình hỏi cái quy định đó ở đâu thế ?

Mình cũng có nghe nói là bây giờ không cần đăng kí đâu.Vì công ty mình cũng chưa đăng ký mà.Nhưng mình cũng không biết quy định đó ở đâu nữa.Bác nào có post lên cho mọi người cùng tham khảo nhé

Đầu năm 2007 tớ cũng đã hỏi cán bộ quản lý thuế Quận I của công ty tớ thì được trả lời là không cần đăng ký phương pháp trích KHTSCĐ và tiền lương nữa , nhưng khi có một công ty khác mới thành lập cũng Chi cục thế quận I và quận 7 quản lý khi tớ đi nộp hồ sơ ban đầu vẫn phải có bản đăng ký phương pháp trích khấu hao.Vấn đề này tớ pó tay luôn.Thôi thì cứ đăng ký theo mẫu của quyết định 206 khi bạn đi làm hồ sơ đăng ký thuế ban đầu cho công ty mới thành lập,chi cục nào trả về thì coi như "lệ làng " ở đó được áp dụng.

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    Đầu năm 2007 tớ cũng đã hỏi cán bộ quản lý thuế Quận I của công ty tớ thì được trả lời là không cần đăng ký phương pháp trích KHTSCĐ và tiền lương nữa , nhưng khi có một công ty khác mới thành lập cũng Chi cục thế quận I và quận 7 quản lý khi tớ đi nộp hồ sơ ban đầu vẫn phải có bản đăng ký phương pháp trích khấu hao.Vấn đề này tớ pó tay luôn.Thôi thì cứ đăng ký theo mẫu của quyết định 206 khi bạn đi làm hồ sơ đăng ký thuế ban đầu cho công ty mới thành lập,chi cục nào trả về thì coi như "lệ làng " ở đó được áp dụng.
    Hình như đây ko phải là "lê làng" đâu bạn, việc nộp đăng ký KHTSCD đâu năm ko còn nữa nhưng là 1 cty mới thành lập phải có thông báo về việc mình thực hiện KH theo phương pháp nào chứ. Các cty cũ ko phải bãi bỏ hòan tòan mà là các bạn đã từng nộp PP trích KHTSCD 1 lần rồi, và PP đó vẫn được áp dụng cho tới khi bạn thay đổi một PP khấu hao mới.

Cái này là đối với cty đã thành lập và hđộng, đã từng đăng ký rồi. Cty mới thành lập vẫn phải đăng ký PP trích KH ban đầu nhé

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Cái này là đối với cty đã thành lập và hđộng, đã từng đăng ký rồi. Cty mới thành lập vẫn phải đăng ký PP trích KH ban đầu nhé
    Vậy mẫu đăng ký đó như thế nào vậy ạ?

Công ty em thành lập từ đầu năm và chưa đăng ký PP trích khấu hao vậy nay em có cần phải đăng ký không hay chỉ cần ghi trong bctc là được rồi. Mà em thấy công ty em đâu có gì là TSCĐ đâu chỉ có mỗi dàn máy vi tính. vậy cái dàn máy này có được đưa vô TSCĐ không hay chỉ được xem là công cụ dụng cụ thôi. anh, chị trả lời giúp em nha.

Trích dẫn Gửi bởi thuy3010
    Công ty em thành lập từ đầu năm và chưa đăng ký PP trích khấu hao vậy nay em có cần phải đăng ký không hay chỉ cần ghi trong bctc là được rồi. Mà em thấy công ty em đâu có gì là TSCĐ đâu chỉ có mỗi dàn máy vi tính. vậy cái dàn máy này có được đưa vô TSCĐ không hay chỉ được xem là công cụ dụng cụ thôi. anh, chị trả lời giúp em nha.
    Hì hì cty mình cũng giống vậy đó bạn, nhưng kì 1 nỗi là có Hóa đơn dàn máy thì chỉ khoảng 5-6tr thôi, nhưng có Hóa đơn thì gần 20tr. Mình ko biết xử lý ra làm sao. Thế là cứ Hóa đơn nào dưới 10tr thì cho vào CCDC, còn cái nào hơn thì cho vào TSCĐ. không biết làm như vậy có ổn ko? Có Pro nào chỉ dùm tụi này với ý ơi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối