Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Có nên đảm nhận vai trò kế toán trưởng

Em vừa ra trường và đi làm được 1 năm. Vừa rồi có trao đổi và Sếp muốn em đi học chứng chỉ kế toán trưởng để về đứng tên cho công ty.

Em biết vốn kiến thức và sự va chạm về nghề nghiệp của bản thân còn ít, nên em đang băn khoăn liệu mình có thể gánh vai trò này ko?

Mong cả nhà đóng góp cho em ý kiến.

Ðề: Có nên đảm nhận vai trò kế toán trưởng

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    Em vừa ra trường và đi làm được 1 năm. Vừa rồi có trao đổi và Sếp muốn em đi học chứng chỉ kế toán trưởng để về đứng tên cho công ty.

Em biết vốn kiến thức và sự va chạm về nghề nghiệp của bản thân còn ít, nên em đang băn khoăn liệu mình có thể gánh vai trò này ko?

Vừa ra trường và đi làm 1 năm thì bạn chưa đủ điều kiện để đảm nhận chức kế toán trưởng. Theo Luật kế toán thì KTT phải có trên 2 năm đối với bằng ĐH và 3 năm đối với bằng Trung cấp. Bạn nên suy nghĩ và xem xét lại vấn đề này.

Mình thì nghĩ rằng cơ hội là cho mình. Nếu bản thân bạn cảm thấy mình có thể đảm nhận được trọng trách đó thì vẫn nên đi học và nhận lời. Cùng chức danh KTT nhưng ở mỗi loại hình cty công việc lại có mức độ khó dễ khác nhau. Nếu ở cty bạn hoạt động bình thường, cty có quy mô nhỏ và nghiệp vụ phát sinh ko quá phức tạp thì bạn nên suy nghĩ nhé. Đó là một cơ hội tốt.
    Chúc bạn thành công!!!

Trích dẫn Gửi bởi Girlsmiling
    Vừa ra trường và đi làm 1 năm thì bạn chưa đủ điều kiện để đảm nhận chức kế toán trưởng. Theo Luật kế toán thì KTT phải có trên 2 năm đối với bằng ĐH và 3 năm đối với bằng Trung cấp. Bạn nên suy nghĩ và xem xét lại vấn đề này.
    đúng rồi, về luật cũng chưa đủ, về kinh nghiệm cũng chưa được -> tốt nhất là ko nên nhận.

Trích dẫn Gửi bởi Girlsmiling
    Vấn đề này mình đã có trao đổi với nhân viên Viện kế toán và quản trị DN rùi. những j bạn nói ở trên là đúng. Tuy nhiên đối với những học viên chưa đủ điều kiện nhà trường vẫn tổ chức đào tạo KTT nhưng chứng chỉ do trường ĐH Kinh tế cấp.

Vấn đề mình lo sợ là nếu đảm nhận vị trí này thì có thể dính đến pháp luật. Sợ kiến thức còn thiếu sót nên có thể nhiều vấn đề xử lý ko đc chính xác.

Cty mình là cty CP nhưng mới thành lập nên quy mô còn nhỏ.

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    Vấn đề này mình đã có trao đổi với nhân viên Viện kế toán và quản trị DN rùi. những j bạn nói ở trên là đúng. Tuy nhiên đối với những học viên chưa đủ điều kiện nhà trường vẫn tổ chức đào tạo KTT nhưng chứng chỉ do trường ĐH Kinh tế cấp.

Vấn đề mình lo sợ là nếu đảm nhận vị trí này thì có thể dính đến pháp luật. Sợ kiến thức còn thiếu sót nên có thể nhiều vấn đề xử lý ko đc chính xác.

Cty mình là cty CP nhưng mới thành lập nên quy mô còn nhỏ.
    Nhà trường ko có chức năng cấp chứng chỉ KTT mà phải do BTC cấp nhé

Nhận đi, nhận mà cố gắng làm việc. Theo quy đinh là phải 2 năm, nhưng đó chỉ là quy định thui. :sweatdrop:
    Nhưng chắc chắn là sẽ đau đầu lắm đấy. Thề lun

Người ta nói thiên thời địa lợi nhân hòa . Chị nghỉ em mới ra trường còn trẻ tuổi đây cũng là cơ hội tốt. Nhưng cần một hành trình trang bị kinh nghiệm đừng hấp tấp nóng vội. Tuổi còn trẻ mà mang ấn quan sớm cũng chưa tốt.Chị nghỉ Kế toán trưởng dù DN nhỏ hay lớn trong mỗi người nếu đảm nhận chức vụ này giống như Thép đã tôi rồi đó.

Trích dẫn Gửi bởi 0309

Theo tôi bạn nên nhận làm.
    Sếp giao việc cho bạn chứ đâu phải bạn đòi làm. Điều đó nghĩa là ít nhất có 1 người khách quan nhìn nhận khả năng của bạn.
    Tất nhiên qua 1 năm không nhiều thì ít bạn cũng đã học được cái gì đó từ thực tế.
    Và cũng tất nhiên bạn còn phải rèn luyện dài dài cả trong trường lẫn thực tế.

Bản thân ngày xưa tôi cũng làm KTT sau 1 năm 4 tháng.
    Cũng có may mắn là trước đó tôi làm trong phòng kế toán rất thân thiện. Các anh chị đã hướng dẫn tôi từng chút một.
    Tôi rất mang ơn các anh chị đó đã dắt tay tôi vào nghề.

Bạn hãy thường xuyên vào Diễn đàn này, cũng là một cách học hỏi.
    Có khả năng là sếp đã quy hoạch bạn làm Giám đốc tài chánh đấy.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Theo tôi bạn nên nhận làm.
    Sếp giao việc cho bạn chứ đâu phải bạn đòi làm. Điều đó nghĩa là ít nhất có 1 người khách quan nhìn nhận khả năng của bạn.
    Tất nhiên qua 1 năm không nhiều thì ít bạn cũng đã học được cái gì đó từ thực tế.
    Và cũng tất nhiên bạn còn phải rèn luyện dài dài cả trong trường lẫn thực tế.

Bản thân ngày xưa tôi cũng làm KTT sau 1 năm 4 tháng.
    Cũng có may mắn là trước đó tôi làm trong phòng kế toán rất thân thiện. Các anh chị đã hướng dẫn tôi từng chút một.
    Tôi rất mang ơn các anh chị đó đã dắt tay tôi vào nghề.

Bạn hãy thường xuyên vào Diễn đàn này, cũng là một cách học hỏi.
    Có khả năng là sếp đã quy hoạch bạn làm Giám đốc tài chánh đấy.
    Anh ui, có những ông (bà) GĐ ko phân biệt đc kế toán tổng hợp và kế toán trưởng khác nhau thế nào. Thế nên khi tuyển được kế toán họ cứ mặc định lun đó là KTT. Họ cần người ký vào ô KTT và cũng cần người chịu trách nhiệm trước pháp luật nên họ cứ thăng chức bừa bãi mà ko cần đến quy định của nhà nước.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối