Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Cty cổ phần mới

Cty cổ phần mới

công ty chỗ mình vừa mới thành lập từ ngày 8 tháng 08 năm 2008 là công ty cổ phần, sếp muốn mình bắt công việc kế toán của "cty ty mới tinh" này. Mình thực sự rất bối rối không biết bắt đầu từ đâu nữa. Cả nhà giúp mình với
    Hệ thống sổ sách chứng từ? Làm như thế nào đây??????????

Ðề: Cty cổ phần mới

Trích dẫn Gửi bởi Lantimnb
    công ty chỗ mình vừa mới thành lập từ ngày 8 tháng 08 năm 2008 là công ty cổ phần, sếp muốn mình bắt công việc kế toán của "cty ty mới tinh" này. Mình thực sự rất bối rối không biết bắt đầu từ đâu nữa. Cả nhà giúp mình với
    Thì phát sinh nghiệp vụ nào bạn ghi sổ vào nghiệp vụ ấy thôi. Mà tốt nhất bảo sếp đầu tư cho bộ phầm mềm xong bên chuyển giao họ sẽ hướng dẫn bạn chi tiết.
    Chúc bạn thành công.

Mình muốn có một hệ thống kế toán phù hợp với cty mình. Mình cần một sự chỉ dẫn tỷ mỷ một chút cho một sự bắt đầu hoàn toàn mới. Nó như ấy thì nói làm gì

Bạn muốn có 1 hệ thống kế toán phù hợp với Cty của bạn thì bạn phải nói rõ ra chứ như qui mô, lĩnh vực, ... thì mọi người mới khuyên bạn nên làm theo Quyết định 15 hay 48, áp dụng hình thức NKC hay NKCT hay Nhật ký sổ cái... Chứ bạn ko nói rõ thì mọi người chẳng biết giúp bạn từ đâu.
    Công ty vừa mới thành lập như vậy thì bạn đầu tiên làm tờ khai nộp thuế môn bài và nộp luôn thuế môn bài nhé. Hết tháng thì tập hợp chứng từ để khai thuế GTGT. Mà bên bạn đã làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu chưa?

Cty mình quy mô nhỏ thôi. Lĩnh vực kinh doanh là buôn bán máy móc thiết bị công nghiệp là chính. Có một xưởng nhỏ với 10 công nhân. thường là mua đi bán lại máy móc, cũng có những thứ máy móc phải mua thiết bị về lắp và một cửa hàng trưng bày và bán sản phẩm
    Minh nên đăng ký hình thức kế toán nào và cần những sổ sách gì( Mình nghĩ sẽ ko dùng phần mềm)

Trích dẫn Gửi bởi Lantimnb
    Bạn "ngứa" khắp người như vậy thì cách tốt nhất nhờ thầy cô xoa cho hoặc bạn kiếm 1 phần mềm kế toán sau đó họ hướng dẫn.