Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Kế toán công nợ phải làm những gì đầu tiên?

Ðề: Kế toán công nợ phải làm những gì đầu tiên?

Trích dẫn Gửi bởi Vngockt
    Cả nhà giúp VN với, VN định làm kế toán công nợ cho một công ty thương mại, nhưng bây giờ không biết phải bắt đầu từ đâu, ai có nhiều kinh nghiệm giúp Vn với nha. Cảm ơn cả nhà
    Thông thường một kế toán công nợ phải làm là:
    • Theo dõi công nợ theo từng đối tượng khách hàng (mua, bán, tạm ứng)
    • Phân loại khách hàng dưới nhiều góc độ khác nhau: người mua, người bán, cán bộ nhân viên trong doanh nghiệp, phải thu phải trả khác,...
    • Theo dõi công nợ theo hợp đồng, hạn thanh toán
    • Bù trừ công nợ giữa các đối tượng công nợ với nhau
    • Theo dõi công nợ chi tiết theo từng hoá đơn bán hàng.
    • Lên các báo cáo: Sổ chi tiết công nợ, các khoản nợ đến hạn, quá hạn, bảng kê các chứng từ công nợ, báo cáo tổng hợp công nợ, bảng cân đối công nợ trên một tài khoản. Theo dõi được công nợ một khách hàng trên nhiều tài khoản công nợ khác nhau.

Thân :dangiuqua:

Em chưa làm công nợ bao giờ, làm sao để biết Khách hàng tới hạn thanh toán vậy mấy anh chị? Tính toán ra sao nữa. Giúp em với. Hic

Hạn thanh toán ở trong thoả thuận thanh toán giữa mình và khách hàng ghi trong hợp đồng?
    Khách hàng phải thanh toán trong kỳ bao nhiêu thì thu mức đó tính toán sao nữa.

Trích dẫn Gửi bởi Vngockt
    Cả nhà giúp VN với, VN định làm kế toán công nợ cho một công ty thương mại, nhưng bây giờ không biết phải bắt đầu từ đâu, ai có nhiều kinh nghiệm giúp Vn với nha. Cảm ơn cả nhà
    Để rõ ràng nhất thì vẽ ra một quy trình làm việc từ khâu chứng từ đến file dữ liệu theo dõi rồi đến việc đòi nợ, thu chi...
    Nếu bạn cần sự giúp đỡ thì tuần sau off mình sẽ giúp bạn lập quy trình.
    Nhưng làm sao mình nhận diện đc nhau nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi jolly87
    Em chưa làm công nợ bao giờ, làm sao để biết Khách hàng tới hạn thanh toán vậy mấy anh chị? Tính toán ra sao nữa. Giúp em với. Hic
    Bạn chưa làm công nợ bao giờ = Bạn chưa làm và hiện giờ cũng không làm? hay bây giờ bạn bắt đầu phải làm công nợ?

em cũng mới ra trường, đang chuẩn bị được giao làm công nợ, chưa biết cách làm sao nữa. Các anh chị chỉ em với. Em cám ơn nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi natasy
    em cũng mới ra trường, đang chuẩn bị được giao làm công nợ, chưa biết cách làm sao nữa. Các anh chị chỉ em với. Em cám ơn nhiều.
    bây giờ bận đc giao, tức là trước bạn fai có người làm rùi, bạn nên hỏi những người đã làm trước đó, tùy theo cty, mỗi công ty phải làm nhìu việc khac nhau
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi glshop
    Bạn chưa làm công nợ bao giờ = Bạn chưa làm và hiện giờ cũng không làm? hay bây giờ bạn bắt đầu phải làm công nợ?
    chắc bạn ý chuẩn bị đc giao làm ^_^
    hỏi những người đã làm trước đó ý, ngta làm j thì mình cứ thế làm theo

minh cung chua lam cong no bao gio nen cung khong biet hic hic

quy trình làm kế toán công Nợ khá phức tạp bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của mình xem thế nào nhé:
    + Đầu tiên bạn xem bản hợp đồng giữa bên mình và bên nhà cung cấp để xác định đối tượng tt, hình thức tt, thời gian tt...
    + Nhập dữ liệu phát sinh vào sổ sách chứng từ, phần mềm, sau đó in ra để thanh toán
    + Nếu thanh toán bằng chuyển khoản thì viết Ủy nhiệm chi, tt bằng TM thì viết phiếu Chi
    + Nếu mình đi đòi Nợ của người ta thì cũng làm các bước tương tự và viết thêm HĐGTGT ...
    Còn rất nhiều điều lq bạn tham khảo thêm các bạn khác nhé

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối