Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Giúp em quản lý kho 1 cách khoa học nhất

Hôm qua em có đi phỏng vấn tai 1 nhà hàng,nhà hàng đó có kho hàng khá nhiều loại mặt hàng,qua phỏng vấn về cơ bản em đã làm thủ kho trong 1 thời gian nên cũng có chút kinh nghiệm quản lý,thế nhưng khi giám đốc hỏi em :"Chẳng hạn khi muốn hỏi em về 1 loai hàng nào đó trong kho,em làm thê nào để biết đc".
    Em trả lời là:"Em kiểm tra sổ trên máy xêm XNT của hôm qua còn lại bao nhiêu".Nhưng giám đốc lại bảo"Thế chẳng hạn hôm qua em quyên vào máy tính,hoặc em vào nhầm dữ liệu thì sao".Em lại trả lời"Vậy em vào kho đếm lại số hh đó".Giám đốc cười nói là "cách thức quản lý của em chưa ổn".Em thấy đó là 1 lỗ hổng lớn,không biết có anh chị pro nào giúp em đc phần này không
    Và làm thế nào để tránh mất mát hh trong kho

Ðề: Giúp em quản lý kho 1 cách khoa học nhất

thực ra chưa có kinh nghiệm quản lý lắm nhưng t thấy nếu như b quản lý HTK bằng máy tính như đã trả lời GĐ thì thực sự là một giải pháp hay, tuy nhiên con ng mà, làm sao có thể tránh được những lúc lơ đãng mà quên không nhập dữ liệu vào máy như GĐ b hỏi????? Và mình thấy nếu thực sự tình huống đó sảy ra mà b lại vào kho rồi đếm lại hh thì hơi thủ công và sẽ hứa hẹn tốn rất nhiều thời gian đó b.
    Mình nghĩ mặc dù b đã quản lý HTK bằng máy tính rồi thì cũng nên có 1 giải pháp lâu dài cho trường hợp quên nhập dữ liệu vào máy.
    Có thể là trước khi nhập kho hh, b nên đánh số thứ tự lô hàng cũng như ghi chú số lượng hàng có trong lô.
    Mỗi khi tiến hành xuất hàng thì chắc chắn phải có hóa đơn và biết đc lô hàng đó là lô hàng nào, số lượng xuất kho là bao nhiêu
    Và khi GĐ hỏi mà bạn lại quên chưa vào máy tính thì b có thể ra thẳng lô hàng nghi là có sai sót và tiến hành kiểm tra
    M nghĩ sẽ tiết kiệm thời gian hơn rất nhiều thay vì b vào kho và kiểm tra cả kho đó b ạ.

Mong được góp ý!

anh có thể nói rõ em hiểu được không?Hàng ngày số lượng xuất ra khá nhiều và nhập thì vài ngày 1 lần,vậy thì 1 lô đc đánh dấu theo quy tắc hạn sử dụng,hay theo quy tác nhập trc xuất trc.
    Em xin cảm ơn

Gọi lại đi bạn ơi! T là girl!
    hi.
    t nghĩ là đánh dấu theo ngày nhập kho ý!
    b là ng có kinh nghiệm mà, đó chỉ là ý kiến của cá nhân thôi nhé!