Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

QUẢN LÝ SỔ SÁCH KẾ TOÁN

:motsach:chào tất cả mọi người. Em là sv vừa mới ra trường đươc giao nhận làm kế toán ở một doanh nghiệp nhỏ, anh chị nào có thể hướng dẫn cho em một vài bí quyết quản lý sổ sách riêng được ko? việc quản lý hoá đơn và các phiếu thu chi sao cho cuối tháng dễ hạch toán, mọi người có thể chỉ bảo giúp em được ko

Ðề: QUẢN LÝ SỔ SÁCH KẾ TOÁN

Trích dẫn Gửi bởi Như lai
    :motsach:chào tất cả mọi người. Em là sv vừa mới ra trường đươc giao nhận làm kế toán ở một doanh nghiệp nhỏ, anh chị nào có thể hướng dẫn cho em một vài bí quyết quản lý sổ sách riêng được ko? việc quản lý hoá đơn và các phiếu thu chi sao cho cuối tháng dễ hạch toán, mọi người có thể chỉ bảo giúp em được ko
    Sổ sách thì bạn căn cứ vào các loại sổ mà các kế toán trc đã chọn,tuỳ vào yêu cầu quản lý của dn mình nữa. Vấn đề hoá đơn chứng từ phát sinh theo nghiệp vụ nào bạn cần gộp chung lại và lưu với nhau.
    Nếu bạn quản lý tài chính thì bạn nên có sổ riêng để gi các khoảng chi do mình trực tiếp chi và hàng ngày(nếu phát sinh nhiều), hàng tuần và hàng tháng (nếu phát sinh ít) đối chiếu lại với số tiền bạn dc giao nhận từ các nguồn.

Trích dẫn Gửi bởi Như lai
    Tuỳ vào hình thức kế toán bạn đang áp dụng tại Doanh nghiệp mà có cách lưu khác nhau:

Ví dụ bạn làm theo NKC thì lưu chứng từ theo thứ tự trong NKC. Thông thường em thấy kế toán hay lưu chứng từ Ngân hàng riêng với các chứng từ khác (theo sổ phu). riêng hoá đơn thì lưu theo Bảng kê mua vào, bán ra để dễ đối chiếu kiểm tra khi hoàn thuế .......

vậy em muốn hỏi hệ thống sổ sách trong một năm báo cáo bao gồm những gì và quy trình, thời gian vào sổ lập báo cáo như thế nào ạl.em mới vào nghề nên chưa tưởng tượng. mong mọi người chỉ dẫn

hoá đơn bạn phải để theo thú t­­­­­­­u của t­­ung nghiệp vụ phát sinh,nếu bạn làm theo hình thúc nhật ký chung,ban phải để hoá đơn theo thu t­­u NKC