Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Ðề: Cho em hỏi về thuế TNCN

Trích dẫn Gửi bởi nguyenkimanh
    Chào các bác, cho em hỏi về luật thuế TNCN, em đã đọc nhưng không hiểu rõ lắm. Người lao động và người sử dụng phải đăng ký, kê khai và nộp thuế TNCN như thế nào, thời hạn và cách tính thuế. Em cảm ơn nhiều !
    Bạn hỏi phạm vi rộng quá, trả lời mệt xỉu lun đó bạn ơi, mà cái này trong luật thuế TNCN nói rõ ràng rùi mà, có cả ví dụ về cách tính thuế nữa. Bạn nên thực sự chú tâm vào đọc nó sẽ hiểu ngay thôi. Thân ! :hawaii:

Ðề: Tìm hiểu về thuế TNCN 2009

Bạn vào trang web của thuế hướng dẫn cụ thể lắm mà

Ðề: Tìm hiểu về thuế TNCN 2009

Trích dẫn Gửi bởi nguyenkimanh
    Chào các bác, cho em hỏi về luật thuế TNCN, em đã đọc nhưng không hiểu rõ lắm. Người lao động và người sử dụng phải đăng ký, kê khai và nộp thuế TNCN như thế nào, thời hạn và cách tính thuế. Em cảm ơn nhiều !
    Phải đó, bạn hỏi hơi rộng mình có thể tạm trả lời như sau:
    1. Nếu bạn ở vị trí là kế toán phụ trách về thuế TNCN thì bạn đưa cho nhân viên trong công ty mỗi người 2 mẫu tờ khai 01/ĐK-TNCN và 16/ĐK-TNCN để mọi người đăg ký kê khai vào đó để bạn làm thủ tục xin cấp MST cá nhân.Sau đó yêu cầu nhân viên nộp lại cho bạn 2 CMND và giấy tờ chứng minh giảm trừ gia cảnh...
    2. Hạn chót theo qđ là tới ngày 20/2 phải xong thủ tục cấp MST cá nhân (theo cục thuế TP HCM làthế)
    3.Cách tính bạn nên tham khảo TT 84 có cách tính đó hoặc tìm trên wed dan kế toán cũng có công thức tính mà mọi người đã post lên
    Chuc bạn lam tôt nhé.