Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

Chủ đề: MỘT THOÁNG HẠ

MỘT THOÁNG HẠ

Tháng 5 - Phượng đỏ - Bằng lăng tím

Có bạn nào ở nhà cao tầng ở Hà Nội không, những ngày này từ trên cửa sổ nhìn xuống đường phố, hai sắc hoa ấy đẹp đến nao lòng, khó tập trung vào các con số quá. Các bạn chia sẻ nhé.

Ðề: Tháng 5 - Phượng đỏ - Bằng lăng tím

Trích dẫn Gửi bởi hnfarmer
    Có bạn nào ở nhà cao tầng ở Hà Nội không, những ngày này từ trên cửa sổ nhìn xuống đường phố, hai sắc hoa ấy đẹp đến nao lòng, khó tập trung vào các con số quá. Các bạn chia sẻ nhé.
    Mình bi giờ ở trong TP.HCM nên ko còn cái cảm giác khi hè về như ngoài bắc mình nữa. Ui, màu hoa phượng rực rỡ kèm theo tiếng ve kêu râm ran sao mà thích thế, còn cả hoa bằng lăng tim nữa chứ. Mình cũng mê hai loại hoa này lắm, nó là biểu tượng của tụi mình hồi còn đi học, nhìu kỷ niệm đáng nhớ... Ôi! sao mà nhớ thế!

Còn mình thì trong miền trung nắng và gió lào nóng kinh khủng không có tâm trí nào mà nhìn ra đường nữa. Bạn nói làm mình nhớ Hà Nội quá!

hàng ngày,mình đứng đầu ngõ là có thể ngắm hoa phượng,tối đến lại nghe tiếng ve kêu râm ran,Hà Nội thật đẹp thật yên bình.Các mem Hà Nội ơi....nói cho các mem khác biết Hà Nội đẹp và mộng mơ thế nào đi

Tui ở Hải phòng giờ về Hải Phòng thì các bạn biết rồi đó.Tràn ngập mầu đỏ.
    Giờ tui đang học ở Hà Nội nhớ Hoa Phượng và rất thích ngắm hoa Bằng Lăng.Hai mầu đặc trưng của mùa hè ở hai thành phố.Rồi khi ra trường xa Hà Nội khi ve gọi chắc lại nhớ hoa Bằng Lăng. Nghĩ đến đã thấy hơi hơi bùn rồi.

Trích dẫn Gửi bởi x_truong
    Tui ở Hải phòng giờ về Hải Phòng thì các bạn biết rồi đó.Tràn ngập mầu đỏ.
    Giờ tui đang học ở Hà Nội nhớ Hoa Phượng và rất thích ngắm hoa Bằng Lăng.Hai mầu đặc trưng của mùa hè ở hai thành phố.Rồi khi ra trường xa Hà Nội khi ve gọi chắc lại nhớ hoa Bằng Lăng. Nghĩ đến đã thấy hơi hơi bùn rồi.
    Công ty mình bằng lăng nở đẹp mê hồn.angcheo:
    Màu tím của hoa sim tạo cái cảm giác buồn buồn
    Nhưng màu tím của bằng lăng tạo cảm giác êm dịu,tựa như một kỹ niệm nhẹ nhàng trong quá khứ

...những chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng,em chở mùa hè của tôi đi đâu :dichoi: :chay:

Ui, nhắc đến màu hoa phượng làm nhớ tới tuổi học sinh quá, nhất là mùa hè sau cùng của năm cuối cấp.

Sân trường đỏ một màu phượng nhớ
    Tiếng ve gọi hè nghe buồn bã đâu đây
    Giữ mãi trên tay quyển lưu bút đong đầy
    Miệng cười đó mà chực trào dòng lệ.
    Thời gian ơi xin hãy như ngừng lại
    Để ta ghi những giây phút sau cùng
    Rồi mai đây trên con đường mỗi ngả
    Đi về đâu ôi nhớ quá tuổi học trò!

HẠ
    BÀI NÀY MÌNH MÌNH SƯU TẬP ĐC CÁC BẠN CÙNG ĐỌC NHÉ.

Hạ buồn

Mùa hạ ấy
    Khép lại thời học trò hoa mộng đầy hoài niệm,
    kết thúc mười hai năm đẹp đẽ và ám ảnh,
    chấm dứt khoảng thời gian đẹp đẽ nhất của cuộc đời con người.
    Nhưng…những cảm xúc dở dang không sao dứt được.
    Kỷ…niệm…ơi !!! Sao có thể nào quên?

Hà Nội tháng 5 năm 2007

Thời gian thao thiết trôi, tôi chợt giật mình lắng nghe phút giao mùa của đất trời. Chút hơi lạnh còn vương vấn đó đây không níu giữ được vòng quay của thời gian, đành bất lực nhìn vạn vật cựa mình vào hạ. Những tia nắng vàng ấm áp soi rọi khắp thế gian, xua tan đi những cơn gió heo may cuối cùng. Ánh nắng ban mai len lỏi qua từng nhành cây, kẽ lá, ùa vào căn phòng còn đượm hơi sương, sà xuống mặt Hồ Gươm rồi phản chiếu lên bầu trời xanh thăm thẳm. Nắng rót đấy mấy bông hoa phượng đầu mùa, đọng lại trên cánh chú chuồn chuồn ớt, vương trên mái tóc của cô bé đang tuổi dậy thì, má cô khẽ ửng hồng, đẹp đến nao lòng.

Những bông bằng lăng chớm nở. Hoa bằng lăng tím màu tím mỏng manh, tựa hồ như một miền ký ức thiêng liêng thời cắp sách tới trường. Học trò cặm cụi ôn thi, bỗng đâu vẳng lại một tiếng ve trong trẻo, giật mình ngước nhìn qua khe cửa, khẽ reo lên, rồi im lặng, lòng chợt buồn. Cơn mưa rào mùa hạ vụt đến, vụt đi, mang theo biết bao nhiêu kỷ niệm của tuổi học trò. Tôi lặng lẽ nhìn bạn bè trao nhau lưu bút, ngập ngừng nghĩ tới chuyện chia tay. Mùa hạ đang về trên từng nhành cây, ngọn cỏ và khi hoa phượng nở đỏ rực một góc trời cũng là lúc học trò nói lời tạm biệt với bạn bè, trường lớp, thầy cô. Những ngày cuối cùng của đời học sinh cứ bình lặng trôi, thản nhiên và hờ hững đến vô tình. Tôi và đứa bạn thân nhìn nhau, lặng im, nao nao buồn. Phòng học, cầu thang, hành lang bỗng hoá thân thương, bài giảng của thầy cô cũng trở thành nỗi nhớ, Những tiết học sắp sửa chỉ còn là hoài niệm. Một cơn gió nhẹ thoảng qua, bao nhiêu ký ức nối nhau dội về trong tâm tưởng, gần gũi và trìu mến, êm dịu và ngọt ngào khó tả. Bất giác, tôi mỉm cười một mình, lơ đễnh quay sang, bắt gặp cái nhìn của cô bạn ngồi bên, miệng tủm tỉm, dễ thương đến khó hiểu. Chợt hồi trống hết giờ gióng giả vang lên, tôi sực tỉnh , ngẩn ngơ, tiếc nuối một thứ gì đó vừa mới trôi vào dĩ vãng.

Hà Nội ngày 9 tháng 5 năm 2007

Tăng Hồng Quân

Ðề: MỘT THOÁNG HẠ

nhớ mùa hạ quá, lấu rồi, m k còn khá niệm về mùa hạ nữa rồi, mùa hè qua nhanh thật cuốn cả một thời học sinh, giờ ngồi nhớ lại thấy sao nhớ quá, khi còn là học sinh chỉ biết mong tới hè để dc nghĩ thôi, giờ mới thấy, mùa hè, mùa của kỉ niệm.nhớ lắm mùa hè.

Ðề: MỘT THOÁNG HẠ

Hạ về hai tiếng chia ly
    Buồn len qua cửa cho mi hoen sầu

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối