Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Bạn có bị street không...?

1. “Tôi có hàng núi công việc”

Hãy sắp đặt lại công việc cho khoa học. Chẳng hạn, vào buổi sáng, bạn hãy trả lời tất cả những thư từ khẩn cấp; buổi chiều dành cho họp hành... Mỗi người có những khả năng riêng, lịch làm việc phụ thuộc vào khả năng này. Nếu bạn thường mệt mỏi, buồn ngủ sau 15 giờ thì đừng giải quyết những vấn đề quan trọng ở thời điểm này.

2. “Sếp giao tôi quá nhiều việc”

Hãy học cách nói “không”, giải thích cho sếp biết rằng bạn có quá nhiều việc phải giải quyết và không còn thời gian nữa. Đừng “xiêu lòng” trước những khen ngợi của sếp, chẳng hạn như “Chỉ có mình anh (chị) là người làm nhanh và hiệu quả nhất”. Nếu “nghe lời”, bạn sẽ gây khổ cho mình.

3. “Tôi không đủ thời gian”

Càng bị sức ép về thời gian thì bạn càng bị stress. Vì thế, trong nhiều công việc khẩn cấp, hãy chọn việc nào cần ưu tiên nhất để giải quyết trước.

4. “Điện thoại không ngừng reo”

Khi phải tập trung giải quyết gấp một công việc nào đó, hãy chuyển điện thoại sang chế độ nhắn tin. Giải quyết xong, nghe tin nhắn và gọi lại cho người cần gặp.

5. “Tôi bị quấy rầy liên tục”

Đóng cửa phòng làm việc của bạn lại và cho mọi người biết rằng bạn cần tập trung. Nếu ngồi chung với đồng nghiệp trong phòng, hãy dời bàn làm việc vào một góc cho yên tĩnh. Tránh ngồi gần cửa ra vào.

6. “Công việc của tôi sao nhạt nhẽo và chán ngắt”

Nếu không thay đổi được công việc, hãy tìm ra những ích lợi của nó. Những suy nghĩ tiêu cực chỉ xuất hiện khi bạn mệt mỏi. Khi mọi chuyện qua đi, bạn sẽ nghĩ khác và nhận thấy công việc bạn đang làm cũng rất thú vị.

Ðề: Bạn có bị street không...?

Trong cuộc sống đôi khi chúng ta phải trở thành một bác sỹ tâm lý bất đắc dĩ. Đó là những lúc người bạn của mìnhn kêu : buồn, chán hoặc buồn quá hoặc chán kinh,… Khi đó chúng ta sẽ phải làm gì cho người bạn đó vui lên ? Đây là một vấn đề khá lý thú để cho những bác sỹ nghiệp dư như ta nghiên cứu .

Sau đây tôi xin đưa ra một vài cách giải quyết của tôi để mọi người xem . Mong mọi người vui vẻ đóng góp ý kiến nhé ! Tôi xin chia trạng thái buồn chán của con người ra làm 2 loại đó là buồn hướng đối tượng và buồn không hướng đối tượng

1. Buồn hướng đối tượng : Đây là kiểu buồn vì một sự vật sự việc nào đó . Ví dụ như bị điểm kém, mất tiền, nhà có chuyện không vui,… Những lúc như thế này con người cảm thấy cơ thể sorry.jpgmình rất mệt mỏi, chán nản và dường như không muốn làm bất cứ thứ gì . Theo các bạn khi đó ta sẽ nói gì với người đó để họ bớt buồn ? Nếu là tôi tôi sẽ hỏi họ xem vì sao họ buồn ? Rồi từ đó nghe họ kể lể và bám vào câu chữ của họ kích thích cho họ nói nhiều hơn về bản thân mình. Hi vọng cách này có thể khiến họ giải tỏa nỗi buồn đi một chút .Nhưng nếu họ không chịu hợp tác trong việc kể lể thì tôi sẽ kể chuyện của mình để họ vui hơn . Tùy trường hợp mà kể những câu chuyện có liên quan đến nỗi buồn kia hay không nhưng thường thì trong mỗi câu chuyện tôi sẽ lồng cách giải quyết của tôi vào .

2. Buồn không hướng đối tượng :
    Đây là kiểu buồn vu vơ không hiểu vì sao tôi buồn. Ví dụ như sau một ngày dài, bạn trở về nhà và cảm thấy mệt mỏi, lên mạng không có gì chơi, bạn bắt đầu cảm thấy “buồn" . Những nỗi buồn này diễn ra thường xuyên trong cuộc sống. Theo tôi nguyên nhân của nó là do chúng ta không tìm được đề tài hay chủ đề đủ hấp dẫn để lao vào tìm hiểu . Có một ngày tôi nói chuyện với 3 người vào 3 ba buổi sáng chiều tối thì câu đầu tiên tôi nhận được là :” Buồn quá ,,, “ Những lúc như thế mình thấy cũng lí bí vì ko biết làm gì để cho họ vui lên. Sau một số lần gặp tình huống đó tôi đã nghĩ ra cách giải quyết : 1 là bàn về chủ đề bạn đó yêu thích , 2 là bàn về chủ đề cả 2 cùng thích và 3 là kể chuyện cười . Chuyện cười có nhiều loại , ví dụ như cho trẻ em , tuổi teen, cho người lớn …..Nhưng để có một câu truyện cười “đủ hay” để họ cười phá lên quả thực không dễ , 50 truyện có 1 truyện đáng để “cười”. Chính vì vậy tôi quyết định sưu tầm và học thuộc truyện cười đẻ khi nào có dịp thì kể cho người khác nghe .

Truyện cười là sản phẩm trí tuệ của con người nó ko đơn giản như nhiều người nghĩ, giả sử tôi bảo bạn kể cho tôi một câu chuyện cười , tôi đảm bảo có khối người sẽ nói “chịu”. Vậy tại sao chúng ta không học truyện cười để khi cần có thể bật ra ngay? Đọc truyện cười cũng rất thú vị, nó rất bổ óc có điều chú ý là đừng đọc buổi tối trước khi đi ngủ nó sẽ khiến bạn mất ngủ đấy ! :imlanglun:

ST

buồn quá hôm nay mình cảm thấy rất mệt, một ý nghĩ thoáng qua mình không muốn làm gì cả, mình cần có một người lăm nghe mình nói sao khó quá

Trích dẫn Gửi bởi lapnghiepdn
    buồn quá hôm nay mình cảm thấy rất mệt, một ý nghĩ thoáng qua mình không muốn làm gì cả, mình cần có một người lăm nghe mình nói sao khó quá
    You nói đi, diễn đàn sẽ nghe mà

Trích dẫn Gửi bởi comaygn
    You nói đi, diễn đàn sẽ nghe mà
    nói đi anh em nghe falu nói suôt mà :tungkinh:
    có gì bực mình là lên diễn đàn ngay :gomo:

haizzzzzzz stress nặng lắm rùi
    lúc nào cũng điên đảo đầu óc
    áp lực còn hơn lúc thi đại học @@
    chắc mình lo nghĩ nhiều quá, tập ngồi thiền vậy haizzz