Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Hãy đừng làm khổ bản thân mình

Có một người phụ nữ rất hay vì những chuyện nhỏ nhặt mà giận dỗi. Cũng biết mình như thế là không tốt . Người phụ nữ đó bèn tới tìm một vị cao tăng để mong mở rộng lòng mình, không còn giận dỗi nữa .

Vị tăng nghe xong câu chuyện , chẳng nói một lời . Dẫn người phụ nữ đó tới thiền phòng, rồi khóa cửa lại.

Cô ta nổi giận đùng đùng. Chửi bới vị cao tăng một hồi lâu, cao tăng chẳng thèm để ý. Biết thế không được, cô ta bắt đầu cầu xin. Vị tăng cũng không nói gì , cuối cùng cô ta cũng yên lặng .

Một hồi lâu sau Cao tăng tới trước cửa thiền phòng hỏi : Cô còn giận không ?

Cô ta trả lời : “Tôi chỉ giận bản thân mình, tại sao lại đến chỗ này để mà chịu tội chứ ?”

“Đến bản thân mình còn chẳng thể tha thứ thì làm sao có thể hết giận được” . nói xong cao tăng liền quay đi.

Qua một hồi lâu lại quay lại hỏi : “Cô còn giận không ?”

“Không giận nữa” – người phụ nữ đó trả lời

“Vì sao ?”

“Giận cũng chẳng làm được gì”

“Cô vẫn chưa hết giận, còn đè nén ở trong lòng, đến khi phát ra sẽ còn mạnh hơn nhiều”. nói xong rồi quay đi.

Lần thứ 3 vị cao tăng đó đến trước cửa, người phụ nữa đó bèn nói “Tôi không giận nữa, vì nó không đáng để tôi phải giận “

Vị tăng cười mà nói : “Còn phân biệt đáng hay không đáng, tức là trong lòng vẫn còn tính toán. Cái gốc vẫn còn ở đó”

Người phụ nữ đó liền hỏi tăng : “Đại sư, giận là gì ?”

Cao tăng bèn lấy chén trà ở trong tay mình mà tưới xuống đất, người phụ nữ đó nhìn một hồi lâu, cuối cùng đã đốn ngộ.

Có những người rất thích giận dỗi, cho dù là một chuyện nhỏ nhặt cũng tức mãi không thôi. Kỳ thực ở trên đời có rất nhiều chuyện chẳng xứng đáng để giận dỗi, . Giận dỗi một phần là để trừng phạt những hành động sai lầm của mình. Hãy đừng giận dỗi nữa, còn rất nhiều việc chúng ta phải làm. Tại sao lại giành thời gian để mà giận dỗi chứ ? :confuse1:

Ðề: Hãy đừng làm khổ bản thân mình

Trích dẫn Gửi bởi girlvd
    Có những người rất thích giận dỗi, cho dù là một chuyện nhỏ nhặt cũng tức mãi không thôi. Kỳ thực ở trên đời có rất nhiều chuyện chẳng xứng đáng để giận dỗi, . Giận dỗi một phần là để trừng phạt những hành động sai lầm của mình. Hãy đừng giận dỗi nữa, còn rất nhiều việc chúng ta phải làm. Tại sao lại giành thời gian để mà giận dỗi chứ ?
    Hihi, sao giống nói mình quá ta :confuse1::confuse1:
    Thật ra thì ở đời ai mà ko giận dõi, thế mới là con người chứ, nhưng quan trọng là chỉ nên giận những gì đáng giận thôi .
    Nếu mình ko giận 1 ai đó thì có lẽ vì ng ấy, sự việc ấy ko đáng cho mình quan tâm thôi .

Lời yêu thương giận dỗi!

Anh dịu dàng lời yêu thương gian dối

Em ngỡ ngàng đón nhận thật thành tâm

Hạnh phúc trong nỗi cay đắng âm thầm

Anh độc ác sao nhẫn tâm lừa gạt

Em vẫn thế tình yêu không phai nhạt

Vẫn hiểu rằng anh chỉ dối lừa thôi

Trong tim em một hình bóng tuyệt vời

Em không giận vì tim nào có lỗi

Anh cứ nói nhưng xin đừng gian dối

Dẫu phũ phàng sự thật vẫn là hơn

Em không quen sống cảnh êm đềm

Của dối trá dù chỉ là giây phút

Nhưng anh ơi đừng nói chi nữa nhé

Em hiểu rồi, anh không thể yêu em

Trong cay đắng em luôn giữ cho mình

Chùm dịu ngọt của duyên tình dang dở.!!!

Mình mới đăng ký thành viên được 5 ngày, nhưng không sao viết bài được do BQT thông báo rằng "Bạn là thành viên bị hạn chế". Thế mới buồn chứ! Mình vào Email thì không thấy có Mail nào cả. Bạn dạy mình cách làm với bởi vì mình rất muốn được viết như bạn.

Trích dẫn Gửi bởi Tuanvietin
    Mình mới đăng ký thành viên được 5 ngày, nhưng không sao viết bài được do BQT thông báo rằng "Bạn là thành viên bị hạn chế". Thế mới buồn chứ! Mình vào Email thì không thấy có Mail nào cả. Bạn dạy mình cách làm với bởi vì mình rất muốn được viết như bạn.
    hic cái này mình pó chiếu luôn ! hok bít nữa ! ình chỉ bít pót bài lên thôi ! sori vì hok giúp được !

Giận dỗi là một trạng thái tâm lý hết sức bình thường đối với mỗi người chúng ta nhưng giận nhiều quá sẽ không tốt cho sức khỏe đâu. Giận nhiều, nói về mặt y học thì sẽ làm bạn tăng huyết áp, "lửa" bốc cao quá thì sẽ nhồi máu mà "đai" đấy các bạn ạ.

Nói về triết học thì sẽ làm mất hòa khí, mất đi mối quan hệ tốt đẹp thường ngày và sẽ "bớt bạn thêm thù". Chẳng có ích gì cho ta cả.

Giận nhiều sẽ đâm ra hờn, hờn "cất" trong bụng lâu ngày không có cơ hội bộc phát sẽ dẫn đến uất ức, mà uất ức nhiều thì sẽ sinh bệnh. Đúng là "họa vô đơn chí" nhỉ.
    Đừng dỗi, đừng hờn, đừng để bụng mà chi cho mất đi một cuộc sống thanh thản, mất đi cái linh hồn của chính bản thân. Hãy sống mà lòng không vướng bận, để cuộc đời này đẹp biết bao nhiêu

Trích dẫn Gửi bởi scorpion
    Giận dỗi là một trạng thái tâm lý hết sức bình thường đối với mỗi người chúng ta nhưng giận nhiều quá sẽ không tốt cho sức khỏe đâu. Giận nhiều, nói về mặt y học thì sẽ làm bạn tăng huyết áp, "lửa" bốc cao quá thì sẽ nhồi máu mà "đai" đấy các bạn ạ.

Nói về triết học thì sẽ làm mất hòa khí, mất đi mối quan hệ tốt đẹp thường ngày và sẽ "bớt bạn thêm thù". Chẳng có ích gì cho ta cả.

Giận nhiều sẽ đâm ra hờn, hờn "cất" trong bụng lâu ngày không có cơ hội bộc phát sẽ dẫn đến uất ức, mà uất ức nhiều thì sẽ sinh bệnh. Đúng là "họa vô đơn chí" nhỉ.
    Đừng dỗi, đừng hờn, đừng để bụng mà chi cho mất đi một cuộc sống thanh thản, mất đi cái linh hồn của chính bản thân. Hãy sống mà lòng không vướng bận, để cuộc đời này đẹp biết bao nhiêu
    Thanhk nhiều về bài viết này nhé!

cảm ơn pác dai109. e chỉ sưu tầm trên nét thui
    bưa nào pác dẫn e đi :cheers1: nha

Hờ; câu truyện hay đấy chứ nhỉ? Có điều nghe vẻ ko hợp với cái chữ ký cũng hay là ÂM THẦM CHỊU ĐỰNG TRẢ THÙ SAU.
    Girlvd hình như cũng lãng mạn ghê!!!!!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi vodanh01
    Hờ; câu truyện hay đấy chứ nhỉ? Có điều nghe vẻ ko hợp với cái chữ ký cũng hay là ÂM THẦM CHỊU ĐỰNG TRẢ THÙ SAU.
    Girlvd hình như cũng lãng mạn ghê!!!!!!!!!
    hi chỉ là muốn mọi người hiểu được câu chuyện này thui bác àh !