Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

hỏi về phụ lục hợp đồng

anh chi cho e hỏi chút ak;
    bên em với bên A có 1 hợp đồng lắp dựng lan can hành lang 300tr, oke. nay bên A đưa tờ trình muốn bên em làm thêm phần cửa trượt trị giá 16tr. Vậy phần cửa trượt này có cần lập phụ lục hợp đồng ko? hay chỉ căn cứ vào tờ trình kia có đủ điều kiện hồ sơ thanh toán, xuất hóa đơn ko?
    Em nghe chị kế toán bảo dưới 20tr nên ko cần lập phụ lục hợp đồng, vậy có đúng ko ak?
    Em cảm ơn!

Hợp đồng và phụ lục là cái để chứng minh doanh thu và giá vốn mình ko phải làm khống, vẫn nên làm phụ lục hợp đồng để chứng mình mình làm cái gì, khi quyết toán họ tin vào những cái đấy hơn là tờ trình kia.

Anh YenNamThien ơi, thế cái mà "dưới 20tr ko cần lập phụ lục hợp đồng" là đúng hay sai? có quy định nào như thế ko ak?
    Em cảm ơn anh nhìu.hihi

không có quy định dưới 20 tr không cần lập hợp đồng, hợp đồng là sự ràng buộc giữa hai bên nên kể cả mấy trăm nghìn mà có điều khoản ràng buộc vẫn phải lập hợp đồng. còn dưới 20 tr thuế không kiểm tra hợp đồng, vì dưới 20 tr thanh toán bằng gì thì vẫn được tính thuế và chi phí. Khi quyết toán nếu họ nghi ngờ hóa đơn nào họ sẽ yêu cầu kiểm tra hợp đồng kể cả trên hay dưới 20 tr, mình đã gặp trường hợp này rồi, vì không có hợp đồng rõ ràng nên họ loại giá vốn của khoản đấy dù khoản đấy có mấy triệu.

Em cảm ơn ak.hihluv: