Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

tại sao không được hạch toán chi phí vé máy bay trong trường hợp này

hiện tại mình có mở 1 cty xây dựng. mình có đi hà nội tiếp khách và ở khách sạn ngoài đó. khi mang chi phí về thì kế toán trưởng của mình khuyên là không nên đưa các chi phí này vào vì cty mình không có công trình ngoài bắc. mình và kế toán cũng tranh luận vấn đề này . nếu mình hạch toán chi phí vé máy bay này vào chi phí hỗ trọ nghiên cứu thị trường thì làm sao ? kế toán này mình thuê ngoài ( vì qui mô cty nhỏ). cứ cãi ngang với mình là nếu thuế xuống kt thì cũng sẽ loại trừ khoản chi phí này ra vì biết là đi công việc ngoài. mình thấy câu trả lời này không thuyết phục mình lắm . mong mọi người giải thích rõ cho mình

Theo e nghĩ hì nó vân đk tính vào c fi hop lý. a/c nên làm quyết định cử đi công tác.
    Và lưu cuống vé máy bay với hóa đơn lại.

Phải đi giao lưu tiếp khách thì mới mang công trình về cho công ty được chứ nhỉ.
    Không giao lưu, nói chuyện qua đt, mơ đấy mà được hợp đồng vài tỉ, ngta phải biết mặt mũi mình ra sao mới dám ký hợp đồng chứ.
    Elm cũng nghĩ là được đưa vào chi phí, nhưng phải đầy đủ chứng từ kèm theo, lệnh điều động công tác, kế hoạch bàn bạc với KH.....

thì thế, bảo kế toán nó cãi ngang là nó sẽ đưa vào chi phí nhưng bên thuế sẽ loại ra vì cty mình không có CT nào ngoài hà nội. ( bà ý bảo bên thuế quận 3 có người quen và đã loại ra rất nhiều chí phí vé của các cty xd tư nhân như thế này ). mình học về tài chính thì hiểu kế toán ở góc độ quản trị tổng hợp nên chưa cãi được. anh em có cao kiến gì để mình phản bác lại ý kiến này không ?

Kế toán nói đúng rồi đó bạn, nếu bạn muốn chứng minh chi phí hợp lý cần thêm 1 vài giấy tờ để chứng minh việc bạn đi công tác. Không thể khơi khơi mà đưa vào CP được.

leona có thể giải thích rõ xem với cty xây dựng như mình thì cần những giấy tờ chứng minh gì để hợp thức hoá vé máy bay này ? . điều mà ai đi làm cũng hiểu là đi công tác quan hệ với khách hàng mới có hợp đồng xây dựng được.
    mình muốn nói có sách mách có chứng chứ nói mà không có căn cứ cũng rất khó để thoả mãn. vì trong các tài liệu mình đọc thì có khoản chi phí đầu tư nghiên cứu thị trường. tại sao mình không định khoản chi phí vé máy bay vào khoản này

Đầu tiên bạn muốn đi tìm hiểu thị trường :
    Thứ nhất phải có quyết định của ban giám đốc
    Thứ 2 lịch trình gặp gỡ tiếp xúc or bản kế hoạch tiếp xúc thị trường ntn...(cái này bạn tự làm)
    .... Ngoài ra, khi về bạn phải có chứng từ mua vé máy bay, ctu thanh toán ko dùng tiền mặt...
    Nói tóm lại, bạn cần phải có quyết định của ban giám đốc & kế hoạch làm việc. Vì đây là những khoản CP mà DN hay bị thuế quản lý chặt chẽ nên cẩn thận ko đưa vào CP vẫn hơn. Một khi loại ra bạn phải đóng thuế cái khoản này + phí tiền phạt + phí nộp chậm. Rồi sửa bctc nữa. Nó rắc rối lắm. Bạn có thể hỏi kế toán bạn thuê những mẫu biểu cần thiết để hợp lý hóa chứng từ này. Thân !

Vẫn cho đc vào chi phí, các "thủ tục" chỉ là giấy tờ kế toán có thể hoàn thành.

tóm lại là cho được vào chi phí nhưng phải đủ chứng từ kế toán, quyết định có liên quan,haiz..mà cái này kế toán bên cty lucky nói thì k sai (có thể do cẩn thận) ,nhưng kết luận một câu là chị làm việc k nhiệt tình, thuê chị rồi thì chị phải làm nhiệt tình xíu chứ, ai lại làm biếng k làm mấy cái giấy tờ để cty được lợi thế...:diotdance:

Trích dẫn Gửi bởi thuyhang593
    tóm lại là cho được vào chi phí nhưng phải đủ chứng từ kế toán, quyết định có liên quan,haiz..mà cái này kế toán bên cty lucky nói thì k sai (có thể do cẩn thận) ,nhưng kết luận một câu là chị làm việc k nhiệt tình, thuê chị rồi thì chị phải làm nhiệt tình xíu chứ, ai lại làm biếng k làm mấy cái giấy tờ để cty được lợi thế...:diotdance:
    Chắc là trả lương ko nhiều, or ăn chia hok đều đây mà. Hề hề

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối