Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Sử dụng phiếu thu cho đúng

Các a/c cho e hỏi. Bây giờ đang áp dụng quyết định 48/2006/QĐ-BTC cho các DN vừa và nhỏ. Vậy cty e thuộc cty vừa và nhỏ có dùng được phiếu thu theo quyết định 15/2006/QĐ-BTC hay không? Hay bắt buộc phải dùng theo quyết định 48 ạk. Trả lời sớm giúp e với ạk.
    (*) 1 vấn đề nữa là: khi nhân viên mới vào làm thì có phải báo cáo gì với thuế hay không? Vì e đang lơ tơ mơ về thuế TNCN ạk? Ý e là ng đó chưa có MST bao giờ thì bh đi làm, nhưg tiền lương ít ko phải nộp thuế TNCN thì có cần làm mã số thuế ko ???

Ðề: Sử dụng phiếu thu cho đúng

Cho chắc ăn thì bạn cứ dùng theo quyết định 48 đi. Theo mình biết thì làm theo quyết định 48 hay 15 không phải là bắt buộc. Hix.
    Còn bạn có thêm nhân viên cứ thêm, đâu cần phải thông báo với cơ quan thuế. Bạn nên đăng ký MST cho họ luôn, dù không phát sinh thuế TNCN.

Ðề: Sử dụng phiếu thu cho đúng

Trích dẫn Gửi bởi hoamuoicanh
    Cho chắc ăn thì bạn cứ dùng theo quyết định 48 đi. Theo mình biết thì làm theo quyết định 48 hay 15 không phải là bắt buộc. Hix.
    Còn bạn có thêm nhân viên cứ thêm, đâu cần phải thông báo với cơ quan thuế. Bạn nên đăng ký MST cho họ luôn, dù không phát sinh thuế TNCN.
    e mới vào làm nên ko rõ lắm. C trước thì làm là Phiếu thu theo QĐ 15 nhưg hạch tóan lại theo QĐ 48 vậy liệu có sao không ạk???