Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Phân biệt sự giống nhau và khác nhau giữa TK 142 & TK 335; TK 211 và TK 2411

chuyện là vậy em đang học thì cô giáo em có nêu ra vấn đề để trao đổi, em có trả lời và cô nói em nói lòng vòng và không hiểu vấn đề, mong anh chị giúp đỡ em để em không bị nhầm lẫn, thx anh chị em dân kế toán
    1, hai tài khoản 142 và 335 nó giống và khác nhau thế nào ?
    2, hai tài khoản 211 và tài khoản 2411, giống và khác nhau như thế nào ?

mong anh chị giúp đỡ em cô giáo em khó tính lắm ý.........

Ðề: có 2 vấn đề liên quan đến tài sản cần các anh chị giúp đỡ

tài khoản 142 là tài khoàn phân bổ
    VD một vật dụng bạn mua về sài trong 6 tháng thì bạn đưa vào 142 rồi sau đó chia nhỏ đưa vào chi phí
    TK 335 chi phí trả trước, trích trước . là chi phí sẽ đưa hết vào trong chi phí
    VD như bạn mua hàng mà hóa đơn chưa về kịp mà giá trị đó cần đưa vào chi phí để XĐ giá thành thì bạn treo trên 335, sau đó có hóa đơn thì đưa vào 331 hay chi TM trưc tiếp
    TK 211 là tài sản cố định và bạn mang đi khấu hao
    TK 241 chi phí xây dựng cơ bản, bạn tập hợp CP hình thành nên TS và sau này chuyển 241 sang 211 thành TS và mang đi khấu hào

Trích dẫn Gửi bởi hoanghaiha
    tài khoản 142 là tài khoàn phân bổ
    VD một vật dụng bạn mua về sài trong 6 tháng thì bạn đưa vào 142 rồi sau đó chia nhỏ đưa vào chi phí
    TK 335 chi phí trả trước, trích trước . là chi phí sẽ đưa hết vào trong chi phí
    VD như bạn mua hàng mà hóa đơn chưa về kịp mà giá trị đó cần đưa vào chi phí để XĐ giá thành thì bạn treo trên 335, sau đó có hóa đơn thì đưa vào 331 hay chi TM trưc tiếp
    TK 211 là tài sản cố định và bạn mang đi khấu hao
    TK 241 chi phí xây dựng cơ bản, bạn tập hợp CP hình thành nên TS và sau này chuyển 241 sang 211 thành TS và mang đi khấu hào
    mình hỏi nó giống và khác nhau thế nào chứ bản thân tên tài khoản nó cũng nói lên nội dung mà nó phản ánh rồi

TK 142 và TK 335 giống và khác nhau thế nào
    TK 211 và TK 2411 giống và khác nhau thế nào

Trích dẫn Gửi bởi boy_bibo
    chuyện là vậy em đang học thì cô giáo em có nêu ra vấn đề để trao đổi, em có trả lời và cô nói em nói lòng vòng và không hiểu vấn đề, mong anh chị giúp đỡ em để em không bị nhầm lẫn, thx anh chị em dân kế toán
    1, hai tài khoản 142 và 335 nó giống và khác nhau thế nào ?
    2, hai tài khoản 211 và tài khoản 2411, giống và khác nhau như thế nào ?

mong anh chị giúp đỡ em cô giáo em khó tính lắm ý.........
    TK 142,335
    Giống nhau: đều là tài khoản trung gian để treo chi phí ở trên đó
    Khác nhau
    -Thằng 142 .Khi mua hàng hay chi phí thì các khoản này đã được trả và có hóa đơn thì mới đưa vào nó
    -Thằng 335: chưa có hóa đơn, chưa trả tiền mà kết chuyển vào chi phí trước, các khoản chi phí này phải là chắc chắn xảy ra trong tương lai
    TK 211,241.
    Giống nhau:241 là quá trình tập ợp chi phí để có thằng 211
    Khác nhau:
    211-Có hóa đơn, chứng từ và hình thành nên TSCĐ
    241-Tập hợp chi phí để có thằng 211

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    TK 142,335
    Khác nhau
    -Thằng 142 .Khi mua hàng hay chi phí thì các khoản này đã được trả và có hóa đơn thì mới đưa vào nó
    -Thằng 335: chưa có hóa đơn, chưa trả tiền mà kết chuyển vào chi phí trước, các khoản chi phí này phải là chắc chắn xảy ra trong tương lai
    TK 211,241.
    Khác nhau:
    ANh Sĩ nóii đúng rồi.
    Nhưng em nói theo kiểu cho SV hiểu..
    142 là chi phí phát sinh kì này nhưng phân bổ cho các kì sau phải chịu nữa.
    335 là chi phí thực tế kì này nó chưa phát sinh nhưng đc phép ghi nhận.
    211 là mua sắm TS mà đã có nó nằm tại chỗ sẵn sàng sủ dụng
    241 là mua trong thời gian dài, xây dựng hay tập hợp chi phí sửa chữa lớn.

Trích dẫn Gửi bởi map_8x
    ANh Sĩ nóii đúng rồi.
    Nhưng em nói theo kiểu cho SV hiểu..
    142 là chi phí phát sinh kì này nhưng phân bổ cho các kì sau phải chịu nữa.
    335 là chi phí thực tế kì này nó chưa phát sinh nhưng đc phép ghi nhận.
    211 là mua sắm TS mà đã có nó nằm tại chỗ sẵn sàng sủ dụng
    241 là mua trong thời gian dài, xây dựng hay tập hợp chi phí sửa chữa lớn.
    thx nhé mình đã hiểu và dễ dàng hơn trong việc hạch toán tài sản cố định:sweatdrop:

Ðề: Phân biệt sự giống nhau và khác nhau giữa TK 142 & TK 335; TK 211 và TK 2411

may quá mình cũng đang phân vân giữa 211 và 241. Thanks

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    TK 142,335
    Khác nhau
    TK 211,241.
    Khác nhau:
    về tkhoan 335 nó là chắc chắn xáy ra trong tươn lai nhưng sao lại có bút toán nhâp nếu sô trích trc >số thực chi?

Ðề: Phân biệt sự giống nhau và khác nhau giữa TK 142 & TK 335; TK 211 và TK 2411

TK 142: DUNG DE PHAN BO CHI PHI . CAI NAY LA KHI BAN DA PHAT SINH MOT KHOAN CP THUC ROI , NHUNG DO KHOAN LO LON NEN DN QUYET DINH CHIA NHO RA NHEN
    TK335 : LA KHOAN CP TRICH TRUOC , THUONG KY DN CO MOT SO KHOAN CP LON , NEN NHUNG KHOAN NAY DN HAY TRICH TRUOC DE TINH VAO CP MUC DICH LA DU PHONG RUI RO
    TK 211 : KHI DN MUA MOT TS DA DUA VAO SU DUNG AN TOAN THI HACH TOAN VAO TK NAY
    TK 2411 : MUA SAM TS , KHI BAN MUA TS CON MOI PHAI QUA LAP DAT MAT THOI GIAN DAI , BAN CAN NEN DUA VAO TK NAY , SAU KHI CHAY THU XONG XUOI BAN HACH TOAN VAO TK 211 , DE AN TOAN DO MA. hehe.

- 142 và 335:
    Giống nhau: đều dùng để theo dõi chi phí hoạt động sx, kinh doanh.
    Khác nhau: + 142 theo dõi chi phí đã xảy ra ở hiện tại, đã có đủ hóa đơn chứng từ và ghi nhận vào sổ sách. Tuy nhiên chi phí này dùng để phân bổ cho nhiều kỳ sau đó nữa. => mục đích để phân bổ cho kỳ tương lai.
    + 335 theo dõi chi phí chưa xảy ra ở hiện tại nhưng dự báo sẽ xảy ra trong tương lai và phân bổ về cho kỳ hiện tại. Tức là 1 khoản chi phí chưa phát sinh, tuy nhiên trong thời gian tới sẽ phát sinh, và phải trích trước phân bổ cho hiện tại. => mục đích để phân bổ cho kỳ hiện tại.

- 241, 211:
    Giống nhau: Đều dùng để theo dõi tài sản cố định, xây dựng cơ bản.
    Khác nhau: 211 dùng để theo dõi tài sản cố định đã đưa vào sử dụng, còn 241 theo dõi TSCĐ đang hình thành và chưa đưa vào sử dụng.