Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Giúp em vấn đề hạch toán chi phí điện trong trường hợp này ạ!

Tình hình là cty em trước làm sản xuất, nhưng mà vừa thành lập thêm 1 cty nữa (hoạt động riêng biệt không liên quan gì nhau, vì sếp muốn thành lập cty riêng cho con sếp quản lý còn sếp làm quản lý cty cũ), vì vậy em đã chuyển tài sản cố định và làm hợp đồng thuê xưởng cho cty mới thành lập. Tuy là 2 cty nhưng cùng trụ sở và cùng kế toán. Em chuyển tất cả NVL và TSCĐ sang cho cty mới từ tháng 7 rồi, nhưng hóa đơn điện vẫn mang tên cty cũ. Trong tháng 8, tháng 9 bé kế toán thuế vẫn kê khai 2 hóa đơn điện đó ở báo cáo thuế ở cty cũ. Giwof em phải giải quyết vấn đề đó thế nào đây? chi phí điện đó giờ cty cũ k sản xuất nữa nên k thể đưa vào 1547(chi phí SXC được), mà cho vào 6422 (QLDN) thì có đc k ạ, tại số tiền hơi lớn. Còn về phần cty mới thì giải quyết sao ạ, sản xuất ra sản phẩm mà k có hóa đơn điện thì làm sao ạ??? Giúp em với anh chị ơi.

Ðề: Giúp em vấn đề hạch toán chi phí điện trong trường hợp này ạ!

Mình không hiểu ý bạn nói “chuyển” ở đây có nghĩa là chuyển theo kiểu nội bộ hay sao. Vì muốn cty mới được đưa vào hạch toán cp hợp lý thì cái HĐ đó phải mang thông tin của cty mới. Để khắc phục tạm thời thì bạn làm 1 cái hợp đồng cho cty mới tạm thời sử dụng chung nguồn điện (hiểu theo cách nôm na là dùng ké) trong thời gian chưa hoàn tất được đường dây điện, thủ tục…sau đó bên bạn xuất cái hóa đơn cho cty mới với nội dung “thu hộ tiền điện tháng xx”. Làm như vậy là được thôi.
    P/S; “Em chuyển tất cả NVL và TSCĐ sang cho cty mới từ tháng 7 rồi”. Cái vụ này làm cho cẩn th ận nhé bạn. Vì 2 cty chả liên quan gì nhau về mặt pháp lý nên bạn phải làm rõ ràng vấn đề này. Đừng chuyển trên sổ sách mà không có chứng từ pháp lý gì thì hơi mệt đấy.

Trích dẫn Gửi bởi minhla
    Mình không hiểu ý bạn nói “chuyển” ở đây có nghĩa là chuyển theo kiểu nội bộ hay sao. Vì muốn cty mới được đưa vào hạch toán cp hợp lý thì cái HĐ đó phải mang thông tin của cty mới. Để khắc phục tạm thời thì bạn làm 1 cái hợp đồng cho cty mới tạm thời sử dụng chung nguồn điện (hiểu theo cách nôm na là dùng ké) trong thời gian chưa hoàn tất được đường dây điện, thủ tục…sau đó bên bạn xuất cái hóa đơn cho cty mới với nội dung “thu hộ tiền điện tháng xx”. Làm như vậy là được thôi.
    P/S; “Em chuyển tất cả NVL và TSCĐ sang cho cty mới từ tháng 7 rồi”. Cái vụ này làm cho cẩn th ận nhé bạn. Vì 2 cty chả liên quan gì nhau về mặt pháp lý nên bạn phải làm rõ ràng vấn đề này. Đừng chuyển trên sổ sách mà không có chứng từ pháp lý gì thì hơi mệt đấy.
    Dạ không phải là nội bộ đâu bạn ak, chuyển ở đây có nghĩa là mình trước cty cũ sản xuất thì có máy móc và NVL, sau đó cty mới thành lập thì cty cũ xuất tất cả TS và NVL sang cty mới (có hóa đơn), kiểu như bán lại cho cty mới vậy. Nhưng tiền điện thì chưa chuyển đổi tên cty, giờ k biết xử lý cái này sao cả
    (P/S: Để khắc phục tạm thời thì bạn làm 1 cái hợp đồng cho cty mới tạm thời sử dụng chung nguồn điện (hiểu theo cách nôm na là dùng ké) trong thời gian chưa hoàn tất được đường dây điện, thủ tục…sau đó bên bạn xuất cái hóa đơn cho cty mới với nội dung “thu hộ tiền điện tháng xx”.)
    Cái vấn đề như bạn nói ở trên là thu hộ chi hộ ạ, tức là cho vào 138 đúng k bạn? nhưng sau bên mình phải xuất hóa đơn như bạn nói thì thế nào, mình đâu có kinh doanh điện đâu mà xuất HĐ, Mình k hiểu lắm, bạn nói rõ hơn giúp mình với, huhu, Rắc rối quá ak

Bạn ơi nhưng hai tháng trước bên mình đã kê khai thuế trên hóa đơn đó rồi, mình ví dụ cụ thể luôn nhé: tổng giá thanh toán 440K, gồm VAT: 10%
    Nếu DK thì
    Nợ 138: 400K, Nợ 133: 40K, có 111: 440K (nhưng thu hộ có khấu trừ được đâu bạn), vậy giờ mình xử lý thế nào đây????
    Còn khi xuất HĐ thì phần thuế mình viết thế nào hay là
    Nợ 111 có 711: 400K, Có 333: 40K ạ???
    Sao cho vào 711 dc ạ, có phải doanh thu gì đâu, huhu còn cái chênh lệch ở TK 138 thì xử lý ra sao đây. Mình rối quá đi mất

xuất hóa đơn bán điện cho công ty kia với giá đúng như giá cũ vậy là được!
    điện chỗ đó chuyển sang thành hàng hóa

xuat HD tien dien thu ho la dc

Đang ở
    90 Giảng Võ, Ba Đình, Hà Nội

huhu, vấn đề là xuất hóa đơn ghi thuế suất thế nào ạ, và hạch toán ra sao mọi người ơi, hok có ai giúp em nữa sao, huhu

huhu, hok có ai cứu em cái này sao

Xuất hoá đơn thi tiền thuế em cứ ghi binh thường thôi, còn hoá đơn đã ke khai rồi thì em làm điều chỉnh giảm thuế đầu vào là ok hét có sao đâu...

Trích dẫn Gửi bởi thuthuykt260
    huhu, hok có ai cứu em cái này sao
    Bạn để lại nick yahoo nhé, có gì mình và bạn trao đổi cho dễ, biết đâu mình và bạn tìm được cách nào mà hiệu quả nhất thì sao. ^^

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối