Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Bồi thường cấn trừ thuế VAT tính như thế nào?

Mình có vấn đề này mong mọi người giúp đỡ với nhé!
    Cty mình có thuê 1 cty A vận chuyển 1 số hàng, nhưng trong quá trình vận chuyển Cty A làm đổ, hư hại số hàng trên.
    Bây giờ 2 bên làm biên bồi thường thiệt hại để cấn trừ công nợ. Mình thắc mắc là giờ bên mình làm bảng kê số hàng bị hư thì giá sẽ tính như thế nào? có thuế hay chưa thuế?
    Theo mình biết thì trường hợp này ko cần xuất hóa đơn VAT có đúng ko ạ?
    Điều mình thắc mắc là có tính thuế VAT cho số hàng này ko và có cần ra hóa đơn VAT không?
    Pác nào biết chỉ giúp em với!!
    Thanks cả nhà nhiều!
    :depquadi::depquadi:

Ðề: Bồi thường cấn trừ thuế VAT tính như thế nào?

Theo mình thì số hàng hư hỏng đó tính bồi thường theo giá bán có thuế trên thị trường tại thời điểm lập biên bản.
    Căn cứ biên bản hư hỏng, bồi thường làm phiếu xuất kho hạch toán. Sau khi trừ khoản bồi thường phần chênh lệch cho vào chi phí.

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Theo mình thì số hàng hư hỏng đó tính bồi thường theo giá bán có thuế trên thị trường tại thời điểm lập biên bản.
    Căn cứ biên bản hư hỏng, bồi thường làm phiếu xuất kho hạch toán. Sau khi trừ khoản bồi thường phần chênh lệch cho vào chi phí.
    Cảm ơn bạn nhiều nha!
    Nhưng vấn đề mình muốn nói là nếu tính giá đã có thuế thì bên Cty A yêu cầu bên mình phải xuất hóa đơn!Vậy thì trường hợp này làm sao mới đúng nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi thuythanh22
    Cảm ơn bạn nhiều nha!
    Nhưng vấn đề mình muốn nói là nếu tính giá đã có thuế thì bên Cty A yêu cầu bên mình phải xuất hóa đơn!Vậy thì trường hợp này làm sao mới đúng nhỉ?
    Có buôn bán gì đâu mà xuất hóa đơn nhỉ. Làm sao bên đó biết giá đó là giá bán có VAT của bạn. Cty bạn thỏa thuận giá thế nào cho có lợi cho cty bạn là ok. Ghi phiếu thu tiền bồi thường đưa cho họ. Mình nghĩ kg ghi hóa đơn bán hàng đưa cho họ.

hoặc bạn có thể làm như bán hàng vậy xuất hóa đơn bình thường, còn làm biên bản hay không do 2 bên thỏa thuận. Theo mình nghĩ như vậy nó dễ dàng hơn

Mình thấy bạn xuất hóa đơn số hàng hỏng , số lượng , thành tiền .xong rồi ở dưới mã hàng thì bạn ghi là hàng hỏng vì lý do nào đó ....Còn hàng Thuế VAT bạn gạch chéo ngay đó , rồi bạn lưu hóa đơn đó lại trong sổ sau nay thuế kiểm thì bạn giải trình , thân bạn

Mình có vấn đề này mong mọi người giúp đỡ với nhé!
    Cty mình có thuê 1 cty A vận chuyển 1 số hàng, nhưng trong quá trình vận chuyển Cty A làm đổ, hư hại số hàng trên.
    Bây giờ 2 bên làm biên bồi thường thiệt hại để cấn trừ công nợ. Mình thắc mắc là giờ bên mình làm bảng kê số hàng bị hư thì giá sẽ tính như thế nào? có thuế hay chưa thuế?
    Theo mình biết thì trường hợp này ko cần xuất hóa đơn VAT có đúng ko ạ?
    Điều mình thắc mắc là có tính thuế VAT cho số hàng này ko và có cần ra hóa đơn VAT không?
    Pác nào biết chỉ giúp em với!!
    Thanks cả nhà nhiều!
    :depquadi::depquadi:
    Giá thì tùy 2 bên thỏa thuận. Thông thường để hổ trợ bên làm hư hổng hàng thì nên tính giá vốn, hoặc giá phế liệu ( chú ý có đủ biên bản hiện trường, có ảnh chụp càng tốt, thỏa thuận giá,...)

Có xuất hóa đơn,

Trích dẫn Gửi bởi Love You
    Giá thì tùy 2 bên thỏa thuận. Thông thường để hổ trợ bên làm hư hổng hàng thì nên tính giá vốn, hoặc giá phế liệu ( chú ý có đủ biên bản hiện trường, có ảnh chụp càng tốt, thỏa thuận giá,...)

Có xuất hóa đơn,
    Anh ui! Giờ em xuất hóa đơn với nội dung như thế nào đây?
    Nội dung là cấn trừ công nợ hay là tên các mặt hàng? chỉ em với anh iu dấu!!!:cry2:

Anh ui! Giờ em xuất hóa đơn với nội dung như thế nào đây?
    Nội dung là cấn trừ công nợ hay là tên các mặt hàng? chỉ em với anh iu dấu!!!:cry2:
    Xuất HĐơn bình thường. Còn việc cấn trừ công nợ đc thể hiện trên hợp đồng hoặc phụ lục hợp đồng rồi,