Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Thời hạn nộp thuế Môn bài đối với chi nhánh mới thành lập?

Chào các anh chị dân kế toán.
    Em có một câu hỏi muốn nhờ mọi ngưìơ cho ý kiế ạ
    Công ty em vừa mới cho thành lập một chi nhánh mới, từ ngày 19/07/2011. Em cũng chả biết là xếp em làm xong cái này từ bao giờ , nhưng đến tận ngày 18/08/2011 mới đưa cho em bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của chi nhánh. Hôm nay em làm mẫu 08 mang lên cơ quan thuế để nộp và đóng thuế môn bài thì bên thuế nói là bên em đã bị chậm. Họ nói là sau 10 ngày kể từ khi đăng ký thì pải tiến hành làm thông báo, kê khai và nộp thuế:longlanh:. Thế giờ em phải làm sao hả mọi người, em nộp thuế môn bài rồi, nhưng mà tờ khai mẫu 08 thì thuế chưa nhận :longlanh:

Ðề: Thời gian nộp thuế ??

đúng rồi bạn, sau khi nhận được GCNDKKD thi trong vòng 10 ngày bạn phải đi nộp thuế môn bài đấy. Haiz, thuong mấy ông sếp ở CTy là vậy đó, làm j kế toán không biết, khi nào ổng nhớ ra thì ổng mới đưa và kêu mình qua thuế. bên Thuế phạt chậm nộp thì phải chịu thôi:longlanh:

Trích dẫn Gửi bởi thuyduong176
    đúng rồi bạn, sau khi nhận được GCNDKKD thi trong vòng 10 ngày bạn phải đi nộp thuế môn bài đấy. Haiz, thuong mấy ông sếp ở CTy là vậy đó, làm j kế toán không biết, khi nào ổng nhớ ra thì ổng mới đưa và kêu mình qua thuế. bên Thuế phạt chậm nộp thì phải chịu thôi:longlanh:
    Cái dòng hồng hồng đậm đậm bác làm ơn cho em xin cái quy định ?

bạn vô đây tham khảo thêm nha, bên CCT của mình thì quy định 10 ngày thôi:chongmat:
    http://www.**************/forum/thue-khac/thoi-han-nop-thue-mon-bai.135299.html

Trích dẫn Gửi bởi thuyduong176
    bạn vô đây tham khảo thêm nha, bên CCT của mình thì quy định 10 ngày thôi:chongmat:
    http://www.**************/forum/thue-khac/thoi-han-nop-thue-mon-bai.135299.html
    Trích dẫn văn bản quy định cho tui coi đi.
    Đọc toét mắt, ko thấy chỗ nào quy định như dòng hồng hồng đậm đậm nhé !
    Chỗ nào trong đoạn này ????!

Theo NĐ 85/2007-NĐ/CP

Điều 13. Khai thuế môn bài
    1. Khai thuế môn bài theo năm quy định như sau:
    a) Việc khai thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 của năm khai thuế, trừ trường hợp nêu tại điểm b khoản này;
    b) Trường hợp người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh thì phải khai thuế môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động kinh doanh. Các năm tiếp theo thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

TT60/2007/TT-BTC Phần B, mục VII, điểm 2
    2. Khai thuế môn bài là loại khai thuế theo năm.
    Trường hợp đang kinh doanh, thời hạn nộp Tờ khai thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm đó.
    Trường hợp người nộp thuế hoặc đơn vị trực thuộc của người nộp thuế bắt đầu kinh doanh, thời hạn nộp Tờ khai thuế môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động kinh doanh.
    Bạn tham khảo nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Hermione2
    Trích dẫn văn bản quy định cho tui coi đi.
    Đọc toét mắt, ko thấy chỗ nào quy định như dòng hồng hồng đậm đậm nhé !
    Chỗ nào trong đoạn này ????!

Trích dẫn Gửi bởi meoxinh87
    Trường hợp đang kinh doanh, thời hạn nộp Tờ khai thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm đó.
    Trường hợp người nộp thuế hoặc đơn vị trực thuộc của người nộp thuế bắt đầu kinh doanh, thời hạn nộp Tờ khai thuế môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động kinh doanh.
    Bạn tham khảo nhé.
    Tham khảo cái gì thế !???
    Thứ nhất là trích dẫn văn bản hết hiệu lực thi hành rồi nhé !
    Thứ hai là có cái nào quy định như thế này ko ?>??? hay bạn gì gì kia đang trả lời sai ?? :

guyên văn bởi thuyduong176 View Post
    đúng rồi bạn, sau khi nhận được GCNDKKD thi trong vòng 10 ngày bạn phải đi nộp thuế môn bài đấy. Haiz, thuong mấy ông sếp ở CTy là vậy đó, làm j kế toán không biết, khi nào ổng nhớ ra thì ổng mới đưa và kêu mình qua thuế. bên Thuế phạt chậm nộp thì phải chịu thôi

Trích dẫn Gửi bởi meoxinh87
    Bạn tham khảo nhé.
    Nhưng trong thông ty 28 thay thế Thông tư 60 quy đinh : Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. ??? là sao đây các bác ?

ủa có bác nào giúp em hem nà, chuẩn bị lên thuế rôi :-((

Ðề: Thời hạn nộp thuế Môn bài đối với chi nhánh mới thành lập?

Cuối tháng khi thành lập chi nhánh./.

---------- Post added at 09:39 ---------- Previous post was at 09:37 ----------

nộp tờ khai 01/mbai tại bộ phận một cửa. Bạn nên tải thông tư 28/2011_BTC mà đọc để tìm hiểu thêm.
    Có thể tải thông tư 28 tại đây Chi c?c Thu? huy?n Duy Xuyn - Chi C?c Thu? Huy?n Duy Xuyn - Yahoo! 360plus