Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chi phí bảo lãnh ngân hàng xử lý như thế nào?

E chào cả nhà, cả nhà giúp e một chút với:
    Cty em, bắt đầu làm đối tác của một hãng thời trang. Tức là mua đứt sản phẩm, rồi về mở ra các cửa hàng phân phối các tỉnh trên cả nước.
    Mỗi một cửa hàng bên e mở ra. Thì bên nhà cung cấp yêu cầu bên em làm bảo lãnh ngân hàng giá trị hàng hóa, và bảo lãnh ngân hàng số tiền tương ứng với số tiền làm showroom mà nhà cung cấp đã làm cho hệ thống cửa hàng bên em mở.
    - Bảo lãnh giá trị hàng hóa thì bảo lãnh trong vòng 3 tháng với đơn đặt hàng đầu tiên
    - Bảo lãnh giá trị quầy kệ thì trong 5 năm: sau đó số tiền bảo lãnh đó sẽ tự động được giải phóng mỗi năm 20%.
    Hic, e ko hiểu sẽ phải xử lý và ghi chép phản ánh số tiền bảo lãnh này như thế nào vào sổ. Anh chị nào biết chỉ giúp e với ạ. E cần phải có những giấy tờ gì về việc bảo lãnh để lưu lại ạ. E cảm ơn rất nhiều ạ.

Ðề: Chi phí bảo lãnh ngân hàng xử lý như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi dong nghiep
    1. nop tien mat vao ngan hang
    No 112
    Co 111
    2. Ngan hang trich tien trong tai khoan phong toa mon de lam bao lanh
    No 144
    Co 112
    3. Khi nao giai toa bao lanh
    No 112
    Co 144
    Vậy cho em hỏi thêm chút nữa. Ví dụ như bên em không nộp trực tiếp tiền vào tài khoản để làm bảo lãnh. Mà thay vào đó là thế chấp tài sản như đất đai chẳng hạn.
    Thì khoản này xử lý sao ạ?
    Có anh chị nào biết nữa, giúp e hai trường hợp e hỏi với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

Đây là loại bảo lãnh thực hiện hợp đòng rùi, bạn chỉ cần gửi, nộp tiền vào ngân hàng dùng tàikhoản 144 như phần bạn trình bày trên
    Nếu bạn mang đất đai đi để ký quỹ nó như là 1 khoản vay vốn ngân hàng thôi, không có gì đâu

Trích dẫn Gửi bởi Cuncon229
    Vậy cho em hỏi thêm chút nữa. Ví dụ như bên em không nộp trực tiếp tiền vào tài khoản để làm bảo lãnh. Mà thay vào đó là thế chấp tài sản như đất đai chẳng hạn.
    Thì khoản này xử lý sao ạ?
    Có anh chị nào biết nữa, giúp e hai trường hợp e hỏi với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.
    Nếu bạn dùng tiền gửi để BL thì hạch toán TK144 như trên (nhưng theo QĐ15, vì QĐ48 ko có TK này). Còn nếu bạn thế chấp TS thì đây là bạn đêm tài sản đi thế chấp để vay tiền ngân hàng và bạn phải hạch toán khoản phí (lãi) phải trả NH.

Trích dẫn Gửi bởi nga_vinana
    Đây là loại bảo lãnh thực hiện hợp đòng rùi, bạn chỉ cần gửi, nộp tiền vào ngân hàng dùng tàikhoản 144 như phần bạn trình bày trên
    Nếu bạn mang đất đai đi để ký quỹ nó như là 1 khoản vay vốn ngân hàng thôi, không có gì đâu
    bạn nga_vinana đúng rùi đấy. cứ yên tâm mà làm như thế nhé!