Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Ðề: thẩm định dự án đầu tư

Trích dẫn Gửi bởi Gabeo
    các bác ơi, cho e hỏi cái, trong thẩm định dự án đầu tư có nên dùng WACC để làm tỷ lệ chiết khấu dòng tiền k?
    Cái này theo mình nghĩ là bắt buộc phải dùng WACC để chiết khấu dòng tiền. Vì khi thẩm định dự án luôn có tỷ lệ giữa vốn CSH và vốn vay, do đó phải dùng WACC để làm tỷ lệ chiết khấu dòng tiền, lúc đó sẽ chính xác hơn!

Uhm,nhưng theo e đc biết thì WACC chỉ fù hợp với các dự án có mức rủi ro tương tự mức rủi ro of DN.Nge nói co chj fí sdvốn biên tế WMCC.có ai biết rõ về chỉ tiêu này nói e nge với

Trích dẫn Gửi bởi Gabeo
    Uhm,nhưng theo e đc biết thì WACC chỉ fù hợp với các dự án có mức rủi ro tương tự mức rủi ro of DN.Nge nói co chj fí sdvốn biên tế WMCC.có ai biết rõ về chỉ tiêu này nói e nge với
    mình cũng vừa tìm hiểu về WMCC như bạn đề cập ở trên
    theo mình khi mà thẩm định dự án thì mình vẫn dùng WACC bạn à
    WMCC chỉ là chỉ tiêu phản ánh WACC gia tăng lên bao nhiêu khi mà mình gia tăng thêm 1 đồng vốn huy động
    chỉ tiêu này chỉ có mục đích phản ánh sự nhạy cảm của WACC với 1 đông vốn huy động mới
    còn thực ra vẫn phải tính lại WACC mới (nếu các nhà cung cấp vốn yêu cầu 1 tỷ suất sinh lời mới) khi thẩm định dự án

Cám ơn pác nhìu.vậy cho e hỏi làm thế nào để xác định chính xác chi fí sd vốn chủ sở hữu?và có ai có ví dụ về thẩm định 1dự án cụ thể thì cho e mượn đc k ạ?

cho em hỏi thêm là nếu 1 dự án mà kéo dài 15 năm, cho thời gian khấu hao của máy móc thiết bị là 10năm, nhà xưởng là 20 năm, dùng phương pháp khấu hao đường thẳng thì có hợp lý k?
    em đang rất cần, mong các pro chỉ giúp