Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Khai thuế GTGT trong phần mềm Misa

:helpsmilie:Chào cả nhà,
    Mình mới sử dụng phần mềm kế toán Misa, khi làm trong phân hệ Quản Lý Quỹ/Phiếu chi. Mình khai phần thuế trong phiếu chi để lên bảng kê hóa đơn đầu vào ấy. Trước đây khi khai thuế đầu vào cho những hóa đơn thông thường mình làm như sau:
    - Phần Chi tiết/định khoản mình không có ghi Nợ 1331/Có 111.
    - Phần thuế:
    + Tiền thuế/Loại thuế:01-Thuế được khầu trừ đầu vào;Tiền thuế:0;Thuế suất:0;Doanh số:Thành tiền trên hóa đơn.
    + Hóa đơn/Loại thuế:01;Loại khấu trừ:Khấu trừ toàn bộ;Loại hóa đơn:Hóa đơn thường.
    Thực tế bản chất đây là hóa đơn thuế trực tiếp chứ đâu phải thuế GTGT được khấu trừ nên mình ghi thế chưa ổn. Ngay cả trường hợp hóa đơn GTGT cho những mặt hàng không tính thuế GTGT hay những hóa đơn GTGT đã quá thời hạn khai thuế mình cũng không biết phải hạch toán làm sao trong phần mềm cho đúng nưã.
    Có anh chị nào đã sử dụng phần mềm MISA lâu năm rồi có thể chỉ cho mình các làm không?
    (Đa số những hóa đơn này nằm trong các phiếu thanh toán của CNV nên mình hạch toán trong phần hành quản lý quỹ/Phiếu chi)
    Xin cảm ơn mọi người.

Ðề: Khai thuế GTGT trong phần mềm Misa

Trích dẫn Gửi bởi 411
    :helpsmilie:Chào cả nhà,
    Mình mới sử dụng phần mềm kế toán Misa, khi làm trong phân hệ Quản Lý Quỹ/Phiếu chi. Mình khai phần thuế trong phiếu chi để lên bảng kê hóa đơn đầu vào ấy. Trước đây khi khai thuế đầu vào cho những hóa đơn thông thường
    Trích dẫn Gửi bởi 411
    mình làm như sau:
    - Phần Chi tiết/định khoản mình không có ghi Nợ 1331/Có 111.
    - Phần thuế:
    + Tiền thuế/Loại thuế:01-Thuế được khầu trừ đầu vào;Tiền thuế:0;Thuế suất:0;Doanh số:Thành tiền trên hóa đơn.
    + Hóa đơn/Loại thuế:01;Loại khấu trừ:Khấu trừ toàn bộ;Loại hóa đơn:Hóa đơn thường.

Thực tế bản chất đây là hóa đơn thuế trực tiếp chứ đâu phải thuế GTGT được khấu trừ nên mình ghi thế chưa ổn. Ngay cả trường hợp hóa đơn GTGT cho những mặt hàng không tính thuế GTGT hay những hóa đơn GTGT đã quá thời hạn khai thuế mình cũng không biết phải hạch toán làm sao trong phần mềm cho đúng nưã.
    Có anh chị nào đã sử dụng phần mềm MISA lâu năm rồi có thể chỉ cho mình các làm không?
    (Đa số những hóa đơn này nằm trong các phiếu thanh toán của CNV nên mình hạch toán trong phần hành quản lý quỹ/Phiếu chi)
    Xin cảm ơn mọi người.
    Những hoá đơn thông thường thì không có thuế để khấu trừ nhé!
    Vậy í bạn là mún hỏi gì, TD thấy bên trên bạn làm đúng rồi mà.
    Những HĐ BH thông thường bạn KHÔNG nên chọn những mục phía sau chi cho phức tạp.

Trích dẫn Gửi bởi thanhdiep

Những hoá đơn thông thường thì không có thuế để khấu trừ nhé!
    Vậy í bạn là mún hỏi gì, TD thấy bên trên bạn làm đúng rồi mà.
    Những HĐ BH thông thường bạn KHÔNG nên chọn những mục phía sau chi cho phức tạp.
    Thanks bạn nha, mình cũng đâu muốn phức tạp đâu, tại mình muốn khai phần hóa đơn để phục vụ cho bảng kê hóa đơn đầu vào đó mà.Ý mình đang hỏi về cách hạch toán hóa đơn thông thường, hóa đơn GTGT quá hạn khai thuế, hóa đơn GTGT đối với hàng không chịu thuế GTGT đó. Mấy loại này vẫn có số hóa đơn, vẫn là hóa đơn đỏ mà, nếu mình không chọn những mục phía sau thì sao mà ghi số hóa đơn được. Có lần mình chọn Loại thuế:Không được khấu trừ cho hóa đơn thông thường nhưng mà phần mềm báo lỗi.Lỗi là khai phần chi tiết không đúng hoặc là chọn thuế không đúng, khi mình sửa lại Loại thuế:KHấu trừ toàn bộ thì không báo lỗi nưã, thế mới lạ chứ.KHông biết phải làm sao nữa đó.

Trích dẫn Gửi bởi 411
    Thanks bạn nha, mình cũng đâu muốn phức tạp đâu, tại mình muốn khai phần hóa đơn để phục vụ cho bảng kê hóa đơn đầu vào đó mà.Ý mình đang hỏi về cách hạch toán hóa đơn thông thường, hóa đơn GTGT quá hạn khai thuế, hóa đơn GTGT đối với hàng không chịu thuế GTGT đó. Mấy loại này vẫn có số hóa đơn, vẫn là hóa đơn đỏ mà, nếu mình không chọn những mục phía sau thì sao mà ghi số hóa đơn được. Có lần mình chọn Loại thuế:Không được khấu trừ cho hóa đơn thông thường nhưng mà phần mềm báo lỗi.Lỗi là khai phần chi tiết không đúng hoặc là chọn thuế không đúng, khi mình sửa lại Loại thuế:KHấu trừ toàn bộ thì không báo lỗi nưã, thế mới lạ chứ.KHông biết phải làm sao nữa đó.
    bạn không vào thuế được khấu trừ mà vào mà chỉ cần kê doanh số thôi, còn mục thuế bỏ qua, cuối cùng là thuế không đwocj khấu trừ chứ. Thì OK thôi bạn ạ.

mình cũng mới sử dụng misa mà mình cũng ko biết sử dụng ra sao . có gì bạn giúp mình với nha .gửi mail cho mình . địa chỉ là : t2t1t1@yahoo.com