Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

cty mới thành lập có phải đăng ký với phường, xã hay không?

Công ty mình mới thành lập được gần 01 tháng, đã hoàn tất các thủ tục với cơ quan thuế. Nhưng sếp mình laịi cứ bảo phải ra phường ( nơi công ty mình đặt trụ sở) để khai báo. Mình thì băn khoăn lắm, không biết có phải làm như vậy không? Mong các bạn chỉ giúp nhé! Tks các bạn nhiều nhiều!

Ðề: cty mới thành lập có phải đăng ký với phường, xã hay không?

Chào bạn.
    Theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2005 thì công ty bạn không có nghĩa vụ thông báo với UBND Phường(nơi công ty bạn đặt trụ sở), mà đó thuộc nv của cơ quan đăng ký kinh doanh.
    Cụ thể Trong khoản 1 điều 27 Luật DN 2005 quy định: "Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận thay đổi đăng ký kinh doanh, cơ quan đăng ký kinh doanh phải thông báo nội dung giấy chứng nhận đó cho cơ quan thuế, cơ quan thống kê, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác cùng cấp, Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính".

Trích dẫn Gửi bởi thuyddc
    Công ty mình mới thành lập được gần 01 tháng, đã hoàn tất các thủ tục với cơ quan thuế. Nhưng sếp mình laịi cứ bảo phải ra phường ( nơi công ty mình đặt trụ sở) để khai báo. Mình thì băn khoăn lắm, không biết có phải làm như vậy không? Mong các bạn chỉ giúp nhé! Tks các bạn nhiều nhiều!
    Tốt nhất là trước là sau quen cứ ra 1 tí sau này dễ nói chuyện :danghi:

Trích dẫn Gửi bởi leminhduchd
    Tốt nhất là trước là sau quen cứ ra 1 tí sau này dễ nói chuyện :danghi:
    Trước lạ sau quen chứ bạn.
    Không phải khai báo về việc thành lập Công ty nhưng phải khai báo tạm trú cho nhân viên Công ty(nếu có)