Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Lệch thuế giữa sổ và tờ khai.

Trong tờ khai thuế hàng tháng khi nhập số liệu em nhập số liệu thẳng vào ờ khai lun mà không làm trong excel để đưa nó vào 1.3.0.1 nhưng có một vài Hđ không làm tròn vd: tiền hàng là: 1.205.675 thuế VAt 10% thì nó sẽ là: 120.568 đúng k ạ nhưng một số họ lại k ghi thuế như vậy mà họ chỉ ghi là: 120.567 nhưng khi vào PM thì tự nó làm tròn còn khi vào sổ thì em lại ghi theo HĐ. Đến giờ hết năm xem lại TK33311 bên có của em là: 4.121.750 trong đó trên tờ khai lại là: 4.121.755. Mọi người chỉ giúp em cách điều chỉnh với ạ.

Ðề: Lệch thuế giữa sổ và tờ khai.

theo mình nghĩ, nếu điều chỉnh thuế thì chắn chắn phải điều chỉnh giảm 5đồng tại phần mềm và đưa vào các mục điều chỉnh giảm.Còn nếu ko thì bạn cứ để vậy, cơ quan thuế sẽ ko phạt bạn vì 5đ này đâu.

Trích dẫn Gửi bởi Sakura85
    Trong tờ khai thuế hàng tháng khi nhập số liệu em nhập số liệu thẳng vào ờ khai lun mà không làm trong excel để đưa nó vào 1.3.0.1 nhưng có một vài Hđ không làm tròn vd: tiền hàng là: 1.205.675 thuế VAt 10% thì nó sẽ là: 120.568 đúng k ạ nhưng một số họ lại k ghi thuế như vậy mà họ chỉ ghi là: 120.567 nhưng khi vào PM thì tự nó làm tròn còn khi vào sổ thì em lại ghi theo HĐ. Đến giờ hết năm xem lại TK33311 bên có của em là: 4.121.750 trong đó trên tờ khai lại là: 4.121.755. Mọi người chỉ giúp em cách điều chỉnh với ạ.
    Chỉnh theo tờ khai thuế đi bạn vì cớ quan thuế hàng tháng sẽ căn cứ số thuế GTGT trên tờ khai

ĐK:
    Nợ 811: 5đ
    Có 33311: 5đ

Thân

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Chỉnh theo tờ khai thuế đi bạn vì cớ quan thuế hàng tháng sẽ căn cứ số thuế GTGT trên tờ khai

ĐK:

Thân
    vậy là điều chỉnh theo sổ sách hả bạn

Trích dẫn Gửi bởi windy_kc
    cái đó liên quan đến 1331 bạn ơi.
    Cũng là một cách làm thôi windy, sakura đang hỏi kết quả sau cùng số dư trên tk 33311 kìa
    làm như bạn nói, điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào
    đk:
    Có 1331: 5đ

Lúc này số kết chuyển phải chỉnh lại vì nó đã giảm đi 5 đ
    Nợ 1331: 5đ

và lúc này ss và tờ khai khớp nhau. Kết hợp 2 nghiệp vụ này thì 1331 như một tài khoản trung gian, vậy sao mình không điều chỉnh thẳng trên 33311 cho tiện

Thân

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Cũng là một cách làm thôi windy, sakura đang hỏi kết quả sau cùng số dư trên tk 33311 kìa
    làm như bạn nói, điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào
    đk:
    Có 1331: 5đ

Lúc này số kết chuyển phải chỉnh lại vì nó đã giảm đi 5 đ
    Nợ 1331: 5đ

và lúc này ss và tờ khai khớp nhau. Kết hợp 2 nghiệp vụ này thì 1331 như một tài khoản trung gian, vậy sao mình không điều chỉnh thẳng trên 33311 cho tiện

Thân
    Khoản lệch 5đ này em sẽ loại ra khi quyết toán thuế đúng k anh khoinhat và em sẽ ghi vào chỉ tiêu B.16-Các khoản điều chỉnh làm tăng lợi nhuận trước thuế khác đúng k anh?

Trích dẫn Gửi bởi Sakura85
    Khoản lệch 5đ này em sẽ loại ra khi quyết toán thuế đúng k anh khoinhat và em sẽ ghi vào chỉ tiêu B.16-Các khoản điều chỉnh làm tăng lợi nhuận trước thuế khác đúng k anh?
    Ưh, đúng rồi Sakura, khoản này em loại ra khi quyết toán thuế TNDN và cộng thêm các khoản chi phí khác bị loại ra (nếu có) và đưa vào chỉ tiêu trên

Thân