Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Ngày bắt đầu năm tài chính trên HTKK1.3.1

Ðề: Ngày bắt đầu năm tài chính trên HTKK1.3.1

Lần trước mình cũng bị giống bạn.Công ty mình thành lập tháng 4/2008.Mình kê khai quý 4 cũng không được.Sau đó mình hỏi cơ quan thuế họ bảo để ngày 01/01.Nhưng mấy hôm sau mình thấy lại vào được nè.Bạn xem lại xem đã kê của quý 3 chưa? Hay bạn gọi điện hỏi cơ quan thuế xem.Có thể PM bị lỗi đó

Ngày bắt đầu của năm tài chính chứ có phải ngày bắt đầu thành lập đâu mà em ghi ngày thành lập.
    Bắt đầu năm tài chính phải là ngày 01/01 em ạ

Bạn có thể để 01/01 hoặc ngày đầu tiên của quý như 01/04, 01/07 ...
    Thân !

Trích dẫn Gửi bởi BiBi08
    Ngày bắt đầu của năm tài chính chứ có phải ngày bắt đầu thành lập đâu mà em ghi ngày thành lập.
    Bắt đầu năm tài chính phải là ngày 01/01 em ạ
    "Ngày bắt đầu năm tài chính" là thuật ngữ tương tự như "phương pháp hạch toán kê khai thường xuyên hay kiểm kê định kỳ" hoặc "DN thành lập theo luật đầu tư nước ngòai hay theo luật DN" ...

Ngày bắt đầu năm tài chính là cái mốc để phân loại DN áp dụng chế độ kế toán nào.
    Một số DN áp dụng chế độ kế toán nước ngòai thì có thể ngày bắt đầu năm tài chính là 1/3.

Nó không có ý nghĩa "khai báo" về ngày mở sổ kế toán hay ngày bắt đầu đi vào hoạt động của doanh nghiệp.
    Nó chỉ cung cấp thông tin cho người đọc thêm thông tin về phương pháp kế tóan của BCTC mà thôi.

Theo Luật kế tóan thì các từ ngữ dùng trong Luật đó không chỉ định cố định ngày bắt đầu của 1 kỳ kế toán.
    Trong Luật Kế tóan chỉ nói rằng độ dài của 1 kỳ kế toán năm là tương ứng với năm dương lịch, gọi là năm tài chánh.
    Như vậy BCTC theo năm của bạn dù bắt đầu ngày nào thì cũng cần có độ dài 1 năm và đều đặn nhau qua các BCTC hàng năm.

Tóm lại ngày bắt đầu năm tài chánh cho các DN áp dụng chế độ kế toán VN đều là 1/1. Nếu áp dụng chế độ kế toán nước ngòai thì mới có thể khác đi.

Nói chung khái niệm này sẽ dài dòng mà không quan trọng lắm.

(theo anh muontennguoi)