Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Khi quyết toán thuế, cán bộ thuế quan tâm gì nhất?

Sắp sang năm mới rôi cty em sắp bj quyết tóan rồi, khi cán bộ thuế xuống doanh nghiệp họ sẽ làm gì? Cần xem những gì? Những loại chi phí nào mà thuế thường loại ra. Mình cần đối phó với việc này sao đây? Mong mấy bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với? Thanks.

Ðề: Khi quyết toán thuế, cán bộ thuế quan tâm gì nhất?

Trích dẫn Gửi bởi nguyen1987
    Sắp sang năm mới rôi cty em sắp bj quyết tóan rồi, khi cán bộ thuế xuống doanh nghiệp họ sẽ làm gì? Cần xem những gì? Những loại chi phí nào mà thuế thường loại ra. Mình cần đối phó với việc này sao đây? Mong mấy bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với? Thanks.
    Đã là QToán Thuế thì việc quan tân nhất của CQ Thuế là việc thực hiện nghĩa vụ Thuế của DN. Dính đến Thuế thì là tất cả hồ sơ Ctừ Hoạt động của DN chứ ko riêng gì về Ktoán.

Các chi phí bị xuất toán là những chi phí ko hợp lý, hợp lệ.

Làm Ktoán thì cứ tuân thủ các qui định về Ktoán - Thuế - Cđộ hoá đơn Ctừ thì ko việc gì cần phải đối phó cả.

Em cần chuẩn bị tất cả sổ sách kế toán , chuẩn bị tất cả những hoá đơn đầu vào, đầu ra, chi phí trực tiếp, chi phí gián tiếp, doanh thu, thu nhập........vv..v

Chì chuẩn bị đầy đủ là tốt rồi, chứ đừng đối phó nhé.

Nhưng thông thường khi xuống làm việc hoặc trước khi xuống họ thường gặp bạn trước và yêu cầu bạn chuẩn bị trước .

Trích dẫn Gửi bởi nguyen1987
    Việc kiểm tra quyết toán cũng như kiểm tra sức khoẻ thôi mà, sao phải đối phó? Sao lại bị?
    Họ làm những gì liên quan đến các loại thuế. Hix! Ráo cả chứng từ sổ sách!
    Cần chuẩn bị:

Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Em cần chuẩn bị tất cả sổ sách kế toán , chuẩn bị tất cả những hoá đơn đầu vào, đầu ra, chi phí trực tiếp, chi phí gián tiếp, doanh thu, thu nhập........vv..v

Nhưng thông thường khi xuống làm việc hoặc trước khi xuống họ thường gặp bạn trước và yêu cầu bạn chuẩn bị trước
    Gặp trước để làm gì?
    Họ sẽ gửi Quyết định thanh tra hoặc kiểm tra cho bạn, họ sẽ thông báo lịch làm việc.

1. Có đầy đủ Sổ sách, chứng từ , HD đầu vào đầu ra.đầy đủ chữ ký, con dấu ..không?, thủ tục hành chính có đầy đủ không ( đăng ký lương, khấu hao, tiêu hao nhiên liệu)
    2. Sổ sách có vào đúng theo chứng từ không?
    3. Chi chí để tính thu nhập chịu thuế có đúng không?
    - Bao gồm giá vốn + chi nguyên,nhiên liệu ( DV SX), khấu hao, lương, chi phí quản lý, lãi vay... cái nào không đúng để họ xuất toán được thì họ mừng...hihi